ช่วยด้วยคะ Macbook Proดับ

nunny_sweet's picture
22
ไม่รู้ว่ามันร้อนเกินไปรึปล่าว เล่นอยู่ดีๆมันก็ดับไปอ่ะคะ แต่ดับไปแป๊บเดียวนะคะเหมือนเข้าmode sleep ดับไป2วินาทีแล้วก็ติด วันนี้มีอาการมา3 ครั้งแล้วอ่ะคะ ใจไม่ดีเลย T^T ใครรู้บ้างว่ามันเป็นอะไรอ่ะคะช่วยหน่อยคะ

ikok's picture
10285
ดับนี่คือ

ดับในฝั่ง OS X หรือว่า Windows ครับ?

แล้วขณะที่ดับอยู่นี้ใช้ไฟจากแบตฯ หรือต่อไฟตรงจากปลั๊กครับ?

22
OS X คะ ไม่ได้ลง Windows

OS X คะ ไม่ได้ลง Windows ใช้ไฟแบตคะ ลองปิดเครื่อง แล้วตั้งให้เครื่องเย็น ตอนนี้ปกติ ไม่ดับ เพราะมันร้อนไปรึปล่าวคะ ตอนมันดับเผลอวางเล่นบนที่นอนอ่ะคะ

minemind's picture
3876
ผมงงว่า มันเปนอาการ sleep

ผมงงว่า มันเปนอาการ sleep ของเครื่องรึเปล่าครับ

ที่ผมเข้าใจคือถ้าดับนี่คือ มันต้องดับแบบ เราต้องมากด power boost เครื่องใหม่เลย

22
พิมพ์งานอยู่ดีๆ Sleep

พิมพ์งานอยู่ดีๆ Sleep ไปเลยก็มีอ่ะคะ

2BREAKZ's picture
79
ความร้อนมีส่วนครับ

เพราะเครื่องออกแบบมาให้อุณหภูมิไม่ร้อนมากอะครับ พอร้อนมันจะตัดการทำงาน เผื่อนให้อุณหภูมิลดลง และเป็นการรักษาตัวเครื่องไว้ เคยเป็นเหมือนกันครับ ถามผู้รู้เค้าว่าเป็นแบบนั้นนะ ลองหาอะไรมารองให้เครื่องอะครับให้มันได้ระบายความร้อนหน่อย จะดีขึ้น เพราะบนที่นอนมันเก็บความร้อนสุดๆ

แต่อีกอย่างก็แบตเริ่มเสื่อม จอจะกระพิบๆ นิดหน่อย เป็นบางครั้ง

22
อ่อ คะ

อ่อ คะ แสดงว่าเป็นเรื่องความร้อน จะได้ไม่เอาไปเล่นบนเตียง แบตเสื่อมคงจะไม่ใช่ เพราะซื้อมาไม่นาน ขอบคุณนะคะ ยิ้ม

powerplay's picture
6
เคยเป็นอาการนี้ ตอน แบตเสื่อม

พอเปลี่ยน แบตใหม่ก็หาย จ๊ะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

มันอาจจะง่วงก็ได้นะครับ แฮะๆ..ลองหาโปรแกรม เช็คตวามร้อน คร่าวๆดูก่อนนะครับ (หาโหลดได้ฟรี) แล้วลองสังเกตุดูว่าอุณภูมิ รอบข้าง กะอุณภูมเครื่องต่างกันมากน้อยแค่ใหน..ถ้า มากกว่ากัน เยะ ลองดู พวกอุปกรณ์ระบายความร้อนมาดูครับ..ไม่รู้ว่า เป็นMacbookแบบใหน..อลู หรือพลาสติก..ยังไงก็ลองหลายๆวิธีครับ เล่นที่เดียวกัน แบบเสียบชาร์ตก็ดีครับ จะได้รู้ว่า เป็นที่อะไร....อืมมมม

22
เครื่องเป็นอลูคะโปรแกรมเช็คคว

เครื่องเป็นอลูคะโปรแกรมเช็คความร้อนโหลดมาแล้วคะ ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้ก็นั่งเล่นโต๊ะอย่างเดียวเลย ซื้อที่วางแบบเป็นพัดลมมาวางด้วยเอาให้ครบ ไม่เอาแล้วเล่นบนเตียง

od2504's picture
1077
ขออนุญาตครับ "เดอิดาระ"

ขออนุญาตครับ "เดอิดาระ" แปลว่าอะไรครับ

619
เดอิดาระ

มันเป็นชื่ออ่าครับ...คนที่ดูนารูโตะ นาจะรู้จักดี.....อืมมมม..

1077
ก็ยังงงอยู่ครับ ตรงที่ว่า

ก็ยังงงอยู่ครับ ตรงที่ว่า "ชื่ออ่า" นั่นมันหมายถึง ชื่ออะไรครับ แล้วมันเกี่ยวกับลูกชิ้นยังไงครับ 

nickoe's picture
4320
คือ

มันเป็นตัวละครจากการ์ตูนเรื่องนารุโตะครับ
ส่วน นารุโตะ คือลูกชิ้นปลาญี่ปุ่น ที่เค้าจะหั่นเป็นแผ่นๆ มีลายวนๆ อยู่ในชามราเมนครับ

619
เดอิดาระ

นารูโตะ ตือ ลูกชิ้นปลา..สีชมพูม้วนๆ..ในอูด้งอ่าครับ...แฮะๆๆ อืมมมม...

619
เดอิดาระ

ชื่อที่ไม่หุบ??....งง ...ลูกชิ้นปลาม้วนๆ มันเรียกว่า นารูโตะ เท่านั้นเองครับ....อืม...

1077
ชัดเจนแล้วครับ ผมงงไปเอง

ชัดเจนแล้วครับ ผมงงไปเอง เพราะไปติดอยู่กับคำว่า "ชื่ออ่า" ใน post ที่ 11 นะครับ ลืมนึกไปว่านั่นเป็นภาษาไทยของประเทศเราในอนาคต ยิ้มปากกว้าง
ขอบคุณทั้งสองท่านที่กรุณาให้ผมมีความรู้ภาษาญี่ปุ่นเพิ่มขึ้นอีก 1 คำครับ