[app] Facebook Desktop Notifications

Mixmerize's picture
1480
วันนี้มีโปรแกรมมาแนะนำสำหรับคนที่ชื่นชอบการเล่น Facebook ครับ เราจะมาตามติด Facebook กัน real-time ยิ่งกว่าเดิมอีก หัวเราะร่วน

โปรแกรมนี้คือ Facebook Desktop Notification ครับ โดยมันจะแสตนด์บายไว้อยู่บน menu bar ของเรา และทำหน้าที่เหมือนๆกับ Notification ในเว๊บ Facebook ครับ แต่ที่พิเศษคือมันทำงานร่วมกับ Growl ด้วย โดยเมื่อมีการอัพเดตเข้ามาก็ขึ้นแถบ Growl ขึ้นมาพร้อมกับพรีวิวข้อความหรือการตอบสนองจากเพื่อนๆใน Facebook ทำให้เราเห็นการอัพเดตในทันทีและเมื่อคลิกที่แถบ Growl
เราก็สามารถเข้าไปตอบอัพเดตนั้นๆได้ทันที

นอกจากเรื่องการแจ้งเตือน เราก็ยังสามารถอัพเดตสถานะของเรารวมถึงโพสรูปจากหน้า Desktop ของเราผ่านเจ้าโปรแกรมตัวนี้ได้เลยครับ เขิน

โดยรวมแล้วโปรแกรมนี้ทำให้เราไม่ต้องคอยเปิดเว๊บทิ้งไว้เพื่อเข้าไปดูว่ามีการอัพเดตบ้างรึยัง หรือทำให้เราไม่จำเป็นต้องลิงค์เฟสบุคกับอีเมลเพื่อส่งเมลมาเวลามีการอัพเดตอะไรแล้ว เราก็สามารถเช็คได้จากตัวโปรแกรมนี้ได้เลย คนที่สนใจสามารถเข้าไปโหลดได้ในหน้าเว๊บ http://www.facebook.com/notifier ได้เลยครับ เป็นโปรแกรมที่สร้างโดยทีมในเฟสบุคเอง จริงๆโปรแกรมนี้ออกมานานพอสมควรแล้วแต่ลืมเอามาแนะนำกัน ไม่รู้ว่ามีเพื่อนๆใช้กันไปบ้างรึยัง แห่ะ ๆ 1

AttachmentSize
logo.jpg5.55 KB
01.png90.15 KB
sajiro's picture
1179
แจ่มฮะ

มีความสุข

minemind's picture
3876
มาบ่อยนะพี่เด๋วนี้

มาบ่อยนะพี่เด๋วนี้

Mixmerize's picture
1480
(หัวเราะร่วน)

ไม่ดีรึไง หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
แม่เจ้า...

ไม่ต้องทำงานทำการกันพอดีสิแบบนี้ แบร่..

rsakchai's picture
396
เจ๋งอ่ะ

เดี๋ยวต้องลองดู

tonlyosaki's picture
198
เจ๋งดีครับ

ทรรมดาผมจะเปีด mail ไว้อ่ะครับเพราะ mail ส่วนมากของ fb ทั้งนั้น มีความสุข

Cyaneum's picture
2
ดีจัง...

เดี๋ยวจะเอาไปลองใช้นะครับ = =

killpitak's picture
202
ขอบคุณครับผม

ขอบคุณมากคร้าาฟ เจ๋งมากชอบๆ

Pakpon's picture
25
ใช้มาตั้งนานแล้ว ๆ

ใช้มาตั้งนานแล้ว ๆ เจ๋งมาก ๆ ๆ ชอบ ๆ

od2504's picture
1077
อันนี้ต้องชื่นชมผู้สร้างและผู

อันนี้ต้องชื่นชมผู้สร้างและผู้เผยแพร่โปรแกรมนี้ เยาวชนไทยต้องใช้ข้อดีของโปรแกรมนี้ สำหรับการศึกษาเล่าเรียนและการงาน ควบคู่กับการบันเทิงในสัดส่วนที่สมดุล เพื่อเราจะได้เป็นเยี่ยงเยาวชนของประเทศที่พัฒนาโปรแกรมนี้ ... สาธุ 

garmohz's picture
1
สุโค่ยย

งอมแงมกันเลยทีเดียว

zzero_orezz's picture
221
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แต่ไม่ลงดีกว่ากลัวติดงอมแงม

keep_kim's picture
379
ผมอยากรู้ว่ามีใครในนี้ไม่เล่น

คงเป็นอะไรที่เยี่ยมากสำหรับคนที่เล่น Facebook เลยนะคับ

ผมอยากรู้ว่ามีใครในนี้ไม่เล่น Facebbok เหมือนผมบ้างคับ ??

คือว่าตอนนี้จะทำอะไรก็ต้องผ่าน FB หมดเลย แม้กระทั่งเปลี่ยนเวลาเรียน รึว่านัดทำงาน ผมกำลังเผชิญกับปัญหานี้อย่างแรง ไม่รู้ว่าจะสู้กระแสสังคมกับความที่ตัวเองไม่อัพเดทอะไรต่อไปได้นานแค่ไหน หรือว่าผมต้อง register FB จริง ๆ คับเนี่ยยยย ฮ่าาาา ๆ แบร่..

nickoe's picture
4320
ผมครับ

แต่มี account ของ FB นะ
เพียงแต่ไม่ได้เล่น เอาไว้เปิดดูรูปที่เพื่อนส่งมาเฉยๆ
เคยเล่นตอนมันยังไม่ฮิตติดลมบนแบบนี้
ไปๆมาๆ รู้สึกมันไม่ใช่ผม เลยเลิกครับ

pippo's picture
2469
ผมว่า...

ถ้าใช้ให้เป็นประโยชน์ เป็นสาระจริงๆ ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลนะ

Epsilon's picture
169
ขอบคุุณครับ

ลองโหลดมาแล้วครับผม

Gozilla's picture
7
แจ่ม มากเลยครับ

แจ่ม มากเลยครับ

TANYARAT's picture
14
ขอบคุณนะค่ะ

พอดีว่าติดเฟส มากก ได้ตัวนี้มาอย่างเริศค่ะ ขอบคุณค่ะ