มีปัญหากับการburn เหมือนกัน (Toast Titanium)

iolimit's picture
30

MBP ที่ใช้ มันไม่ค่อยอ่านแผ่น Blank CD-R
แต่ DVD-R อ่านปรกติ
แล้วก็Burn ไม่ได้ ขึ้นแบบในรูป
มันจะพังแล้วเปล่าครับ

[ผมช่วยแทรกภาพให้ครับ - ก๊อก]

ikok's picture
10285
เอ..

ที่ว่า MBP อ่านแ่ผ่น CD-R ไม่ได้นี่ เป็นเฉพาะใน Toast โปรแกรมเดียว หรือว่าเปิดดูจาก Finder ก็ไม่ได้ด้วยครับ?

ถ้าเปิดดูจากใน Finder ได้ ก็ burn ผ่าน Finder แทนนะครับ

ถ้าเปิดดูจากใน Finder ไม่ได้ ก็ลองเปลี่ยนยี่ห้อของแ่ผ่น CD-R ที่ใช้ดูนะครับ

nickoe's picture
4320
ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูสักหน่อ

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูสักหน่อยครับ เห็นว่าบางทีก็เกี่ยวด้วย
แผ่นที่ไม่ได้คุณภาพบางที่ drive ไม่ยอมอ่านก็มีครับ

30
ผมก็แอบคิดว่าเป็นที่ยี่ห้อ

ไม่โชว์ใน Finderด้วยครับ บนdesktop ก็ไม่ขึ้น แต่CDที่มีข้อมูลจะอ่านปรกติ
ที่ผมใช้แล้วไม่อ่านเป็น imation cd-r/sony dvd-r ใส่แล้วก็บ้วนทิ้งตลอด ผมว่ามันน่าจะอ่าน ผมเลยเริ่มสงสัยตัวเครื่อง
แล้วปกติใช้ยี่ห้อไหนกันครับเดวลองเปลี่ยนยี่ห้อดู

10285
ผมใช้ยี่ห้อปรกตินะ

เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปเชคให้ที่บ้านอีกทีนะครับ

แต่คุ้น ๆ ว่าจะเป็นของ imation เหมือนกัน

4320
ผมใช้

cd ของ sony ครับ
แล้วก็ dvd ของ verbatim

4320
ลองไปเช็คที่ system

ลองไปเช็คที่ system preferences > cd&dvd ครับ ลองๆตั้งดูใหม่ครับ

30
ใช้ยี่ห้ออื่นไม่เป็นครับ

Sony มันมีอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง
ปรกติ blank CD/DVD ไม่โชว์บน desktop หรอครับ
แต่ toast มองเห็น

10285
ของผมแสดงนะ

ถ้าใส่แผ่นเปล่าเข้าไป จะมีกล่องขึ้นมาถามว่าจะทำอะไรกับแผ่นหรือเปล่า

ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องครับ แต่คิดว่าน่าจะตั้งตรงนี้ได้จากใน system preferences ตามที่คุณ nickoe บอกครับ

ผมไม่เคยใช้ toast ด้วย เลยไม่ทราบความแตกต่างตรงนี้ครับ - -

แต่ปรกติแล้วใส่แผ่นอะไรไป เครื่องผมอ่านหมดครับ =)
ลองเอาไปให้ช่างเชคดูน่าจะดีเหมือนกันนะครับ

little_fuku's picture
703
ไรท์ dvd

ไรท์ dvd อยู่แล้วมันขึ้นมาว่าอย่างนี้อ่ะ

แปลว่าอะไรคะ อาย

10285
แปลว่า ...

ไดร์ฟเจ๊ง ?

แบร่..

4320
เป็นทุกแผ่นรึเปล่าครับ

เป็นทุกแผ่นรึเปล่าครับ แล้วออกมาเสียรึเปล่า

10285
อันนี้ตอบจริง ๆ ล่ะ

ผมหาข้อมูลมาบ้างแล้วนะครับ ส่วนใหญ่มีปัญหาน้อยลงเมื่อเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นครับ
ลองดูนะคะ

703
ต้องใช้ยี่ห้อไรอ่ะคะ

ต้องใช้ยี่ห้อไรอ่ะคะ สงสัย? สงสัย?

10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจนะครับ

แต่ถ้าแผ่นที่ใช้อยู่เดิมมีปัญหา ให้ลองเปลี่ยนยี่ห้อใหม่ จะลองถูกหรือแพงก็ได้ครับ

ลองทีละนิด จากนั้นถ้าสามารถ burn แผ่นได้ดีแบบไม่มีปัญหาก็ค่อยซื้อยก lot ใหญ่ ๆ มาก็ได้ =)

ลืมกลับไปดูยี่ห้อแผ่นที่บ้านให้เลย เดี๋ยวเย็นนี้จะเชคมาให้นะ ช่วยเตือนผมด้วยครับ ใครก็ได้ ~ แบร่..

703
ิจริงเหรอพี่ก๊อก

ิจริงเหรอพี่ก๊อก ตะลึง 3

10285
ไม่จริงครับ...

ผมเดาเอาน่ะ มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
ฮา~

คุณก๊อกแอบอำ ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง