มีวิธีเช็คมั๊ยคับ ว่าใครแอบใช้เนทเราอยู่ ??

keep_kim's picture
379
สวัสดีคับ

ผมอยากทราบว่ามีวิธีตรวจสอบมั๊ยคับว่าใครแอบใช้เนท Wireless ของผมอยู่ ซึ่งผมซื้อมาใช้กันเองในครอบครัว แสดงว่าถ้าเครื่องอื่นในบ้านผมไม่ได้ใช้ ผมก็ควรจะได้ใช้เนทเต็มความเร็วถูกต้องมั๊ยคับ ?

แต่ว่าบางที่มันช้าเกินกว่าที่ผมจะรับได้ก็เลยอยากทราบว่าพอมีวิธีตรวจสอบมั๊ยคับ ว่าใครแอบใช้อยู่รึปล่าว

ขอบคุณมากคับผม มีความสุข

nickoe's picture
4320
เนทช้าปัจจัยมันมีเยอะนะครับ

คืออาจจะมีปัญหาที่ isp ยิ่งช่วงนี้บ้านเราพายุเข้ากันด้วย ปีที่แล้วนี่เนทไม่ไปไหนเลยครับ
อีกปัจจัยคือ ถ้าแถวนั้นคนใช้เยอะมากๆมันมีโอกาสที่จะแชร์ความเร็วไป ทำให้ละแวกนั้นๆ
ช้าลงครับ

ถ้าเป็นผมสงสัยว่าจะมีใครแอบใช้ ผมจะเปลี่ยนรหัสใหม่ครับ หรือถ้ากลัว hack ได้
ก็กำหนด mac address ให้เฉพาะเครื่องที่บ้านใช้ได้เท่านั้น

379
ผมตั้งรหัสนี้มาแต่ซื้อแล้วน่ะ

ผมตั้งรหัสนี้มาแต่ซื้อแล้วน่ะครับ ก็เลยไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะกลัวเปลี่ยนแล้วลืมน่ะคับ แฮะ ๆ

ถ้าผมจะขอวิธีเปลี่ยน mac address จะได้มั๊ยคับ ผมไม่มีความรู้เลยน่ะคับ แล้วจะทำใน PC ได้ด้วยมั๊ยคับ

รบกวนด้วยคับ
ขอบคุณคับผม ยิ้ม

4320
อืม

ผมว่าลองเปลี่ยนรหัสดูก่อนครับ
ถ้าไม่ค่อยมีความรู้ทำ mac address มันจะวุ่นวายครับ
และจะไม่สะดวกเวลามีคนมาที่บ้านแล้วจะใช้ notebok ต่อเนทด้วย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถูกครับ..บ้านผมก็ไช้เนต..แต่ชอบขโมย ข้างบ้านไช้มากกว่า เพราะ ไม่ต้องเดินไปดเร้าเตอร์เอง เล่นเสร็จก็นอนได้เลย..(แต่ผมไช้แค่ อ่านกระทู้ ฟังเดาะช๊อก ดูทีวี ย้อนหลังเท่านั้นเอง)รายเดินๆนึงไช้ไม่คุ้มเท่าไรเลย..
ผมจะตั้งพาส ยาวๆอ่าครับ..แล้วก็ เปลี่ยนบ้างบางครับ...เนตช้าเร็ว ของผมก็มี บางวันเร็วบางทีช้า เหมื่อนกันครับ แต่ไช้คนเดียวนะ ..ปิดไวเลยเลย มันก็มี ช้าบ้างนะครับ บางที

379
เปลี่ยนรหัส ยังไงอ่ะคับ แหะ

เปลี่ยนรหัส ยังไงอ่ะคับ แห่ะ ๆ 1

แหะ ๆ ขอโทษด้วยนะคับ ไม่ค่อยเป็นอ่ะคับ

fon.sa's picture
91
ไม่แน่ใจอ่ะ แต่ Wireless ถ้าไม่มี

รหัส ก้อใช้ของเราไม่ได้มั้งค่ะ ที่บ้านใช้อยู่ แล้วคนข้างบ้านจะลองใช้ก้อต้องขอรหัสกับเราก่อนถึงใช้ได้

379
ผมเห็นโปรแกรม Hack Wireless

ผมเห็นโปรแกรม Hack Wireless เกลื่อนกลาดเลยคับเด๋วนี้ = =

ผมก็เลยคิดว่าน่าจะมีคนใช้คับ

kaholulu's picture
2
rounter ยี้ห้ออะไร

rounter ยี้ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

379
เป็น Zyxel ของ True อ่ะคับ

เป็น Zyxel ของ True อ่ะคับ ผมไม่ได้อยู่ที่บ้านตอนนี้ก็เลยจำรุ่นไม่ได้ หาได้แต่รูปอ่ะคับ หน้าตาน่าจะเหมือนอันนี้คับ

minemind's picture
3876
ดู mac address สิ

ลองเข้าไปดูที่ Lan -> Client List เค้าจะโชว์ mac address ของเครื่องที่ติดต่อกับ router อยู่ฮะ

379
Lan ที่ว่าเนี่ย มันอยู่ใน

Lan ที่ว่าเนี่ย มันอยู่ใน System Preferences ป่าวคับ ผมหาไม่เจออ่าคับ หลอน

minemind's picture
3876
ต้อง log in ไปหน้า interface

ต้อง log in ไปหน้า interface router ก่อนครับ (192.168.1.1)

379
ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ เด๋วพรุ่งนี้กลับไปที่บ้านจะลองดูแล้วมารายงานผลนะคับผม

ขอบคุณคับผม มีความสุข

4320
ถ้าเป็นของทรู

โทรหา call center เลยครับ
เค้ามีแนะนำให้เสร็จเลย
ตั้งอะไรตรงไหนบอกได้หมด

379
อ่ออ คับผม ขอบคุณนะคับ

อ่ออ คับผม ขอบคุณนะคับ มีความสุข

แต่เค้าจะบอกผมได้มั๊ยคับเนี่ยว่ามีคนแอบใช้ป่าว 55555 หัวเราะร่วน

4320
น่าจะลองถามดูนะครับ

คิดว่าน่าจะมีคำตอบให้