ขอถามอะไรบางอย่างเกี่ยวกับ Macbook Pro คับ

supersuk's picture
3
คือว่า มันร้อนแบบว่าร้อนมาก มันเป็นปกติรึเปล่าครับที่มันร้อนแบบนี้ ไม่ได้อยู่ในห้องที่มีเครื่องปรับอากาศนะ

ผมกลัวว่ามันจะอยู่กับผมไม่นานน่ะสิ

สเปคก็ตามนี้ครับ

Model Name : MacBook Pro
Processor : 2.4 GHz Intel Core 2 Duo
Memory : 4GB 667MHz DDR2 SDRAM Bus 800
Graphics/Displays : GeForce 8600M GT

ikok's picture
10285
เดี๋ยวรอคนใช้ mbp มาตอบนะครับ

ผมไม่ได้ใช้ mbp เลยไม่ทราบว่าระดับไหนถึงจะเรียกว่าปรกติครับ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
ร้อนครับ

ของผมถ้าไม่ได้เปิดแอร์ ไปเล่นเกมใน bootcamp นี่แทบทอดไข่ได้เลยมั้งฮ่าๆๆ
แต่ถ้าเป็นใช้ทำงานปกติของผมก็ไม่ร้อนเท่าไรครับ
ทำงานที่ว่าคือ Illustrator, Photoshop อะไรประมาณนี้นะครับ
แต่ ตั้งแต่อัดแรมเต็มสี่กิ๊ก แล้วก็อัพมาเป็น 10.5.5 รู้สึกเครื่องจะเย็นขึ้นครับ

10285
เป็นผมนะครับ..

ถ้าเครื่องพังเพราะความร้อนขึ้น ผมนะรู้สึกดีครับเพราะมีโอกาสเคลมได้สูง ดีกว่าเครื่องแตกอีก แบร่..

ยังไงก็ซื้อ AppleCare ติดเอาไว้ด้วยก็จะดีนะครับ เดี๋ยวนี้เครื่องรุ่นใหม่ ๆ ปัญหามากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะเลย =)

4320
ส่วนนึง...

ที่ทำให้ MBP ร้อนได้ขนาดนี้เพราะว่ามันเป็น อลูมิเนียม ครับ
ด้วยคุณสมบัติของเนื้อวัสดุแล้วมันจะคายความร้อน และดูดความเย็นครับ
จะสังเกตจากตัวเครื่องถ้าปิดเครื่องไว้จะเย็นๆหน่อย
แต่พอเริ่มทำงานหนักๆเครื่องจะเริ่มระบายความร้อนออกมาข้างนอกครับ
ทำให้เคสมันร้อน(ร้อนซะ T-T)
ยังไงมันระบายผ่านตัวเคสได้ ดีกว่าให้มันอมข้างในครับ

little_fuku's picture
703
ร้อนเหมือนกันค่ะ

ร้อนเหมือนกันค่ะ ตรงข้างล่างลำโพงกับตรงแบต จะร้อนสุดๆ หมดกัน 2

ปล.อยากอัพแรม 4 gb มั้งง่ะ

4320
เอาเลย

เดี๋ยวนี้แรม ddr2 ไม่แพงแล้ว

10285
เห็นคนอื่นมีแรมเกิน 1 GB แล้ว..

อยากเพิ่มแรมบ้างเหมือนกันนะนี่

เครื่องผม 1GB เอง - -

MikuruG4's picture
74
ผมยัง512MBเองนะ

ว่าจะอัพอีก1GBจะได้ดีขึ้น ว่าแต่การที่มีแรมมากขึ้นจะช่วยให้เครื่องเย็นด้วยหรอครับ
ไม่เคยได้ยินเรื่องนี้เลย ตะลึง 3 นึกว่ามันช่วยเรื่องเครื่องไม่อืดอย่างเดียวนะครับเนี่ย
ตระกูลโน้ตบุคแอปเปิ้ลของใครมีเสียงพัดลมหึ่งงงง ตรงบริเวณอแดปเตอร์ไฟบ้าง.... หัวเราะร่วน
PowerBookG4ของผมก็เป็นอลูมิเนียมนะ ยิ้มปากกว้าง
แรมมันเป็นDDR PC2700 333 ใครมีขายบ้าง หุๆๆ

4320
พัดลมมันอยู่แถวๆนั้นครับ แต่

พัดลมมันอยู่แถวๆนั้นครับ แต่ ram รุ่นนี้ท่าทางจะหายากแล้วครับ
หาได้ก็คงแพงอยู่

10285
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

เรื่อง up แรมแล้วทำให้เครื่องเย็นลงนี่ ไม่น่าจะเกี่ยวกัน มีความสุข

od2504's picture
1077
ตัวกันฝุ่นอาจเป็นเหตุ

/คิดว่าความร้อนที่เกิดขึ้นจะมากหรือน้อย คงอยู่ที่การระบายและไหลเวียนของอากาศออกสู่ภายนอก
/ทราบว่า MacBook นี้อาศัยอากาศไหลเข้าทางแป้นพิมพ์แล้วออกทางด้านหลัง
/หากเป็นเช่นนั้น ก็คงต้องระวังเกี่ยวกับการใช้แผ่นซิลิโคนกันฝุ่นปิดที่แป้นพิมพ์ อาจจะปิดกั้นอากาศไหลเวียน ทำให้เกิดความร้อนสะสมได้น่ะครับ

4320
เดี๋ยวนี้

มีซิลิโคนแบบมีรูให้อากาศเข้าได้แล้วครับ แต่ราคาน่าหดหู่ ฮ่าๆๆ
ว่าจะซื้อตัวธรรมดามาเจอะรูเองละ

10285
เจาะเอง...

แล้วเอามาขายต่อใช่ไหมครับ? แบร่..

4320
ทำเป็นการค้าเลยมั๊ย

หากินกันแถวนี้หละ วะฮ่าๆๆๆๆ

10285
เอาเลย

น่าสนใจนะ ฮ่า... ทำเสร็จตาบอดพอดี ต้องค่อย ๆ มานั่งทำให้เป็นรู

เห็นพวกฝรั่งเค้าใช้นำยาเช็ดคีบอร์ดกันนะ สำหรับ mb สีขาว เห็นว่าใช้ได้ดีเหมือนกัน แต่ยี่ห้อน้ำยาไม่เห็นมีขายในเมืองไทย อาจจะต้องลองหาตัวอื่นแทน .. ว่าจะลองซันไลน์ แบร่..

little_fuku's picture
703
ซันไลน์ แรงเชียว พี่ก๊อกอำแน่ๆ

เค้าใช้ สเตคลีน เช็ดๆเอาสะอาดขึ้นมากเลยน๊าาาา
ยิ้ม ยิ้ม

10285
นั่นล่ะ ๆ

ผมเรียกผิด แบร่..

lil_am's picture
36
^^

ร้อนเหมือนกันเลยค่ะ
ตรงที่ชาร์จแบต ยิ่งร้อนมากเลย แอบน่ากลัว
อย่างนี้จะพังเร็วมั๊ยค่ะ

แอบอยากอัพแรมมั้งจัง อัพจาก2gbเป็น4gb ราคาประมาณเท่าไหร่เอ่ย

ขอบคุณค่า

10285
ไม่พังหรอกครับ

ถ้าเราใช้งานเขาปรกตินะ ใช้สลับหยุดพักบ้าง แบบนี้ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

เรื่องราคาแรมนี่ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ -.- /

แต่ถ้าเครื่องใช้งานปรกติแล้วไม่ช้า แรมไม่ขาด ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเพิ่มครับ เอาเงินไปซื้อเค้กชอกโกแลตอร่อย ๆ กินดีกว่า มีความสุข

i-Zine's picture
80
อ่านมาจากในพันธ์ทิพย์

อ่านมาจากในพันธ์ทิพย์ เค้าบอกว่า ร้อนแบบนี้เป็นตามธรรมดาคุณสมบัติของอลูมิเนียมอยู่แล้วครับ แต่ร้อนไว ก็เย็นไว และดีตรงที่ไม่อมความร้อนอย่างที่คุณข้างบนบอกไว้ เค้าเลยแนะนำว่าให้ซื้อแท่นรองโน๊ตบุ๊ค มาใช้รองให้มีอากาศระบายผ่านทางด้านล่างตัวเครื่องไว้ ยิ่งซื้อแท่นที่มีพัดลมด้วยจะยิ่งดี แล้วมันฮาตรงที่ มีคนมาโพสต่อว่า ใช้ยางลบก้อนละ 10 บาท มาใช้รองก็ได้ คุณภาพไม่ต่างกัน (เออจิงของเค้า)

ป.ล.ผมสมาชิกใหม่และมือใหม่แมคตัวจริงครับ เพราะผมก็เพิ่งซื้อ MBP สเปคใกล้เคียงกับที่ เจ้าของกระทู้ใช้เหมือนกัน(แต่ของผมต่ำกว่า) แล้วผมไม่มีแท่นวางรอง และใช้ Bootcamp ไว้ใช้ทำงานเขียนแบบ 3d แต่ก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากมายครับ ร้อนเร็วก็เย็นเร็วจิงๆนั่นแหละครับ

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ยิ้มปากกว้าง

36
^-^

สมาชิกใหม่เหมือนกันเลยค่า
พึ่งซื้อ MBP13เหมือนกันเลย คิกๆ
แต่ร้อนเร็วแล้วเย็นเร็วจริงๆ^^
ว่าแต่แท่นแบบมีพัดลมนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะค่ะ
อยากเอามาระบายความฮอท ของน้องแมคบุ๊ค หมดกัน 2 แบร่..

10285
แทนพัดลมเห็นมีขายทั่วไปนะครับ

ตามห้าง IT หรือว่าร้าน IT ทั่วไปน่าจะมี

แต่ผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ ถ้าเราไม่ได้เล่นในที่ ๆ อากาศปิดและอุณหภูมิไม่สูงมากนัก แบบว่าปิดแอร์แล้วไม่มีพัดลม แล้วทำงานหนักตลอดเวลา

ถ้าใช้งานปรกติแค่หาตัวมารองด้านล่างยกเครื่องขึ้นก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ยิ้ม

36
(◡‿◡✿)

ขอบคุณมากค่าพี่ก๊อก
เดี๋ยวไปด้อมๆมองๆหาบ้าง คิกๆ
ยิ้มปากกว้าง

10285
ซื้อเลยครับ

(ยุแยง.. ยุแยง...) แบร่..

minemind's picture
3876
พัดลม

ก็ถ้าเล่นไปจนอุณภูมิที่ร้อนอยู่ในระดับปกติ พัดลมก็จะไม่ดังครับ ถ้าเกินกว่าปกติ พัดลมก็จะดัง เหมือนมันเป่าเพื่อระบายความร้อนออก ซึ่งถ้าระดับอุณภูมิกลับมาคงที่ที่ระดับปกติ มันก็จะหยุดดังครับ

ปล. ตามความเข้าใจของผมเองนะ ปกติชอบเอาไปวางเล่นบนที่นอนละมันร้อนประจำต้องยกขึ้น