AirPort มีปัญหาครับ

sajiro's picture
1179
ตอนนี้ AirPort มีปัญหาครับ ต่อเน็ตไม่ได้เลย

อาการเป็นแบบนี้ครับ

เปิด AirPort ได้ ค้นหาเจอ Router ของที่บ้านปกติ
กด Pair ได้ปกติ หลังจากนั้นไม่ถึงครึ่งนาที ก็หลุด (สัญลักษณ์ AirPort กลับเป็นวิ่งขึ้นวิ่งลง แทนที่จะเป็นแถบแสดงสัญญาณ)

ตรงนี้เป็นรูปประกอบ ตอนแรกก็จะต่อได้ เห็น IP อะไรปกติ เปิดเน็ตได้ด้วย แล้วก็หลุดเป็นรูปที่สองอ่ะครับ

ลองกดเปิดปิดใหม่ก็แล้ว Edit Location ก็แล้ว Network Diagnosis ก็แล้ว
ก็ยังไม่หาย

กระทั้งลอง Reset Router (ในตรง Setting ของ Router) ก็แล้วก็ยังไม่หาย
เอา Password ออกก็แล้ว ก็ยังไม่หาย

ตอนนี้กำลังเดือดร้อนเลยครับ ทำงานไม่ได้เลย = ='' ต้องเอาคอมน้องมาก่อน

รบกวนด้วยครับ ไม่รู้ว่าต้องส่งซ่อมรึเปล่า ถ้าต้องส่งก็คงจะต้องรอเพราะช่วงนี้มีงานต้องทำส่งเยอะเหมือนกัน
ถ้าเอาไปเช็คคงหายไปเป็นอาทิตย์ ทำงานไม่ได้อีก

พี่ๆคนไหนเคยเห็นอาการแบบนี้บ้างครับ อยากรู้วิธีแก้ ภาวนาไม่ให้มีอะไรเสีย เพราะขาดคอมไปนี่ทำงานอะไร
ก็ไม่คล่องตัวเลย

ปล.ถ้าต่อเน็ตผ่านแลนนี่ก็ทำได้อยู่นะครับ

หมายเหตุ ทอปเคยเอา MBP ไปต่อกับ Net ของมหาลัยก็เป็นอาการเดียวกันนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ตอนแรกนึกว่าเน็ตมหาลัยเสีย
แต่พอมาเป็นที่บ้านด้วยเลยสงสัยว่าต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆเลยครับ แอบเคือง แอบเคือง

1179
เอ่อ...

ตอนนี้ ทอปก็ยังไงอยู่ครับ เพราะ

อยู่ดีๆมันก็ติดและใช้ได้ซะอย่างน้ัน

ยืนยันว่าไม่ได้ทำอะไรมันเพิ่มจากที่บอกไปเลย แค่พับจอไป Sleep พอเปิดมาก็ใช้ได้เลย
และตอนนี้ ใช้ได้มาประมาณ เกือบจะสี่สิบนาทีแล้วครับ

pippo's picture
2469
เครื่องของทอป

Update เป็นล่าสุด 10.6.4 ยังครับ

10.6.3 Airport มันต่อติดๆ หลุดๆ พอ upadate แล้วหายเลย

1179
เป็น 10.6.4 ตั้งนานแล้วอ่ะครับ

= =''

pippo's picture
2469
อ่๋อครับ

คิดว่าอาการเดียวกับที่เคยเจอ ตอนนั้นน้องที่ทำงานซื้อมาได้ 2 วัน เจอแบบนี้เกือบเอาไปเคลม

แต่พอ update 10.6.4 แล้วหายเลย ไม่เป็นอีกเลย

1179
อ่อครับ

ขอบคุณมากฮะ

ต้องรอดูอาการกันต่อไป