อยากทราบเกี่ยวกับ แบตหมด

jimmy_20000@hotmail.com's picture
10
อย่างทราบ ว่า การใช้ จำแบตหมด จะมีปัญหา อะไร หรือป่าว ครับ

พอดี ช่วงหลัง มานี้ ใช้จนหมดไป หลาย ครั้งแล้ว แต่ กลัวว ว่าเครื่อง จะมีปัญหา

ขอ คำแนะนำด้วย ครับ

minemind's picture
3876
ข้อมูลบน HDD อาจจะเสียได้ครับ

ข้อมูลบน HDD อาจจะเสียได้ครับ และรวมถึงตัว HDD เองด้วย

jimmy_20000@hotmail.com's picture
10
ขอบคุณ ครับบบ

ขอบคุณ ครับบบ

od2504's picture
1077
๑. Apple ตระหนักถึงสิ่งนี้

๑. Apple ตระหนักถึงสิ่งนี้ ดังนั้นเมื่อ battery ใกล้หมดไฟ จะมีการแจ้งเตือนเป็นระยะ (ทุกครั้งที่มีไฟเหลือร้อยละ ๒๐ และ ๑๐) แต่หากเรายังไม่นำพา เครื่องก็จะเข้าสู่โหมดปิดตัวเอง และเมื่อเปิดใหม่ เครื่องจะเปิดมาอยู่ ณ จุดที่ปิดตัวเองลง
๒. เหตุเพราะไฟ ๑๐% มากพอที่จะจัดเตรียมบันทึกข้อมูลในโหมดดังกล่าว
๓. อย่างไรก็ตาม ก็ไม่ควรใช้เครื่องโดยไม่นำพาคำเตือน (หากไม่ได้เป็นคนซาดิสต์)

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

คือ พอเครื่อง มันแบตใกล้จะหมด มันจะ สลีป เอง ไช่มะครับ...ผมว่า ในกรณี นั้น มีผล เล็กน้อยนะครับ ยกเว้น ถ้า ดับไปเลย อันนี้ ยากจะคาดเดา..ที่ ยังสงสัย คือ..ใส่แบต กะถอดแบต การทำงานเครื่องมัน ต่างกันมั้ย ครับ บางคนบอก ไม่ควร บางคนบอก ก็ทำได้ .. อยาก รุ้ความเหง ของ หลายๆคนอ่าครับ..??...อืมมม.

princetofu's picture
121
นารุโตะ

ควรใส่แบตตลอดนะครับ จะมีผลดีมากกว่า ผลเสีย... แจ่ม

619
เดอิดาระ

ผลดีคืออะไร ผลเสีย คืออะไรครับ?...ขอบคุณครับ..ส่วนใหญ่ ผม ถอดครับ...ขอบคุณครับ...อืมมมม.

1077
ตอบบแบบให้จำแม่น ดังนี้ ๑.

ตอบบแบบให้จำแม่น ดังนี้
๑. เครื่องจะทำอะไรบางอย่างก่อนหลับเสมอ เพื่อเตรียมไว้ตอนตื่นครับ (ทางฝั่ง windows เรียกว่า hibernate) เพราะ Apple ตระหนักถึงความเป็นไปได้เกี่ยวกับเรื่องนี้ก่อนสร้างเครื่องแล้ว แต่อย่างไรก็ตามหนุ่มหล่ออย่างคุณ ไม่ควรทำเยี่ยงนี้จนเป็นกิจนิสัย เพราะเงื่อนไขนี้จะมีประสิทธิภาพมากที่สุดหาก battery ของคุณมีสุขภาพดี (ทีนี้คงไม่ยากที่จะคาดเดานะครับ)
๒. เกี่ยวกับการถอดๆ ใส่ๆ battery ในขณะใช้งาน ก็มีผลกับเครื่อง ๒ ประเด็นหลัก คือ
    ๒.๑ เกี่ยวกับการ charged (อันนี้ท่านประธานได้อธิบายไว้ชัดเจนแล้ว) และ
    ๒.๒ เกี่ยวกับการถูกขัดจังหวะการใช้งาน อันนี้ต้องเข้าใจเป็นพื้นฐานก่อนว่า "ไฟที่เครื่องต้องการในการทำงานนั้น ไม่ใช่ไฟจากปลั๊กที่เสียบที่ผนังบ้านโดยตรง" (ถ้าโดยตรงเป็นระเบิดแน่) หากแต่ไฟจากปลั๊กจะถูกแปลงให้เป็นไฟแบบที่มีใน battery ก่อนเสมอ ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าในขณะนั้นคุณ "ใส่" หรือ "ถอด" battery อยู่ 
         ๒.๒.๑ หากใส่อยู่ battery ก็จะถูก charged ในขณะที่ป้อนไฟให้เครื่องทำงานไปด้วย (หาก battery เต็ม ในตัว battery เองก็จะจ่ายไฟเพียงอย่างเดียว)
          ๒.๒.๒ หากถอด battery ออก อุปกรณ์แปลงไฟ ก็จะทำหน้าที่จ่ายไฟแทน battery (ตามที่บอกในข้อ ๒.๒) นั้นหมายความว่า "หากไฟดับ หรือแมวเตะปลั๊กหลุด เครื่องคุณจะหยุดทำงานทันที" ย้ำว่า "ทันที" แบบไม่มีโอกาส "หลับ" เหมือนข้อ ๑
       ดังนั้น จึงต้องถามกลับว่า "คุณอยากหลับแล้วตื่นบนเตียงเดิม" หรือ "ตื่นบนเตียง ICU" หรืออาจเลวร้าย "ตายสนิท"

แนะนำว่า
๑. ใส่ไว้เถิด มั่นใจกว่ามาก ไฟดับ/ปลั๊กหลุด save งานไม่ทันจะยุ่ง
๒. นอนดึกทำให้เสียสุขภาพนะครับ หลับ 1

Ben's picture
247
Thanks ครับ

ขอบคุณทั้งคนถาม และคนตอบครับ
ได้ความรู้มากมาย

619
เดอิดาระ

สรุป คือ กันไฟดับไช่ มั้ย ครับ ...เอา ที่แบบว่า มีนผล ต่อความเร็ว หรือ ถ้าถอดแล้ว เครื่องทำงานไม่เต็ม ประสิธิภาพ อะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ ไอ้เรื่อง กันไฟดับ ผมพอจะเข้าใจ..แล้ว ถ้า ไฟมันไม่ดับล่ะครับ..มันจะมีผลไร ต่อเครื่อง ประมาณนั้นอ่าครับ?.....อืมม...

1077
๑. อันที่จริง

๑. อันที่จริง หากเข้าใจอย่างที่บอกว่า "พอจะเข้าใจ" ก็เพียงพอแล้วแหละครับท่าน ส่วนประเด็นอื่น เช่น ความเร็ว หรือประสิทธิภาพนั้น "ไม่รู้บ้างก็ดี" เหตุที่เอ่ยเยี่ยงนี้เพราะในสภาวะที่ mac ทำงาน สิ่งที่เราได้จาก mac ไม่ใช่แค่ผลลัพธ์ของงานที่ทำเท่านั้น แต่ได้ความไว้เนื้อเชื่อใจในประสิทธิภาพด้วย
๒. ถ้าไฟไม่ดับ ผลกระทบที่จะทำให้ประสิทธิภาพของเครื่องลดลงนั้น "ไม่มีแน่นอน"
๓. คำถามที่ว่า "กันไฟดับ ?" ตอบว่า "ใช่" และทำให้มั่นใจเมื่อไฟดับ
๔. หากไฟไม่ดับแล้วใส่ battery ไว้จะเป็นไง ? ตอบว่า "ให้ดูข้อ ๓"
สรุปคือ อย่ากังวล ใช้เครื่องให้คุ้มค่าอย่างมีสติเถิด ... สาธุ  ยิ้ม

3876
+10 ฮะ

คาราวะ ชาบู ท่านอาจารย์

toffykapook's picture
248
+11 ครับ

619
เดอิดาระ

ครับ...ขอบคุงคับ....ง่ะ.....อืมมมมม

248
ผมใช้ mbp13" 2010

ไขน๊อตถอดแบตเป็นประจำ เห็นอาจารย์พูดอย่างงี้ ผมจะไม่ทำละครับ แบร่..

3876
เห้ย

เห้ย..

619
เดอิดาระ

คิดต่าง อย่างสมดุล..ผมก็ยังยืนยัน ถ้าเปงผม ผม ถอด เหมอนเดิมแหละ...มีวางแผนไช้แบตนอก....สูตร ใครก็สูตร ใครครับ...อิอิ.....อืมมมมม

1077
อาริงาโตะ

คิดต่าง คิดนอกกรอบ เป็นเรื่องดีมาก แต่ต้องไม่ทำให้ตัวเรา คนอื่น รวมถึงเครื่องของเราเดือดร้อนครับ

อยากให้พิจารณาโพสของท่านประธานด้านบนอีกสักครั้ง (ได้อ้างอิงคำแนะนำของผู้ผลิตไว้ด้วย) แล้วลองคิดให้ต่างอีกสักรอบเถิด อาจทำให้ภาพกงจักรเป็นกงจักร ชัดขึ้นนะขอรับ

sajiro's picture
1179
ทอปไม่เคยถอดแบตออกเลยอ่ะครับ

ใส่ไว้ตลอด แบร่..

bonraiwa's picture
46
ผมใช้ imac

ไม่เคยถอดแบตออกเหมือนกันคับ อิอิ

3876
เสื่อมฮะ

เสื่อมฮะ

Mixmerize's picture
1480

248
ชาบู imac แห่งทวยเทพ

3876
เล่นด้วย

619
เดอิดาระ

Imac มีแบตด้วยหลอครับ...อืมมมมม...

619
เดอิดาระ

พอเห๊ะ.....อืมมมม

619
เดอิดาระ

ไม่ไช่ผมไม่เชื่อคำแนะนำนะครับ ผมถึงไม่บอกไง ว่า ผมทำยังไง....เพราะไม่อยากให้ใครมาเสี่ยงกะผม..แต่ ผมมั่นใจ ว่า ผมสามานรถ ดูแล มันได้ แต่ อย่ามาทำตามผมเลย ผมมันพวกดื้อด้าน..ผมเชื่อว่า..ไฟแดง ไม่ได้หมายความว่า ต้องเบรก เสมอไป...ครับ...อืมมมมมมม