เรามาบอกเวลาSleepกับเวลาใช้งานกัน

MikuruG4's picture
74
โอ้ส!!!!สวัสดีครับเพื่อนๆชาวแมคทุกคน หมดกัน 2 ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะอยากจะทราบว่าเพื่อนๆแต่ละคนนั้น มีการจัดการเรื่องSleepอย่างไร ในที่นี้ผมหมายถึงว่าเราใช้ระบบsleepกันนานเท่าไร หรือเปิด-ปิดเอาเลยต่อการใช้หนึ่งครั้ง
คำถามที่สอง...ระยะเวลาใช้ของเพื่อนๆนานเท่าไร(เสียบปลั๊กไฟแล้ว) เครื่องร้อนมากไหม พร้อมบอกเครื่องที่ใช้ด้วยครับ ว่าใช้อะไรอยู่
ทั้งหมดนี้ก็เพราะอยากรู้ข้อมูลดังกล่าว และใช้อ้างอิงส่วนนึงว่าแต่ละเครื่องนั้นเป็นยังไงครับ เผื่อเพื่อนๆอาจจะได้ใช้ข้อมูลนี้ด้วย ร้อนมาก-น้อยอะไรแบบนี้ หรือว่า...

ของผม sleep ทุกวันจันทร์-ศุกร์ ปิดเสาร์เช้าแต่บ่ายก็เล่นต่อ แจ่ม ก็มันหายร้อนแล้วนิ
ระยะเวลาใช้ส่วนมาก; ประมาณ4-5ชั่วโมงต่อครั้ง ก็ร้อนใช้ได้เลยครับ ไม่ถึงกับเดือดนะ ยังจับได้ งานกราฟิกทั่วไปครับ
Ilust ประมาณนี้
เครื่องเป็น PowerBookG4 rev.3 15" ram 512mbเอง.... หลอน

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
MBP 17" 2.4GHz

ผมไม่ได้ตั้งเวลาไว้ครับ ถ้าจะปิดหรือ sleep ก็จะสั่งเอง
ส่วนใหญ่ก็จะสั่ง sleep ไว้ตอนไปกินข้าว หรือไปไหนไม่นานมาก
ถ้านานหน่อย ไม่รู้จะกลับมาเมื่อไรก็จะปิดไปเลย
ส่วน adapter ผมก็เสียบตลอดตอนใช้งานครับ ยกเว้นไปนอกสถานที่
ไม่ร้อนมาก ถ้าไม่ได้ทำงานแค่เล่นเนทเฉยๆ เรียกว่าไม่ร้อนครับ แค่อุ่นๆนิดๆ

ผมใช้เครื่องทุกวัน ทำงาน เล่นเนท ขั้นตำ่วันนึงก็ 8 ชั่วโมงครับ

ikok's picture
10285
ของผมนะ

ตอบคำถามนะครับ

1.ใช้ทั่วไป ไม่ค่อย sleep ครับ คือปิด-เปิดใหม่ทุกครั้งไปเลย เพราะเวลาส่วนใหญ่อยู่หน้าเครื่องครับ ไม่ค่อยได้ไปไหน

2.ระยะเวลาใช้งานทั่วไป
วัน จ.-ศ. ระหว่าง 1 ทุ่ม - เที่ยงคืนโดยประมาณ (เขียนบทความ หาข้อมูล)
วัน ส.-อ. ระหว่าง 10 โมงเช้า - เที่ยงคืนโดยประมาณ (เล่นเน็ท + หาข้อมูลเขียนบทความครับ)

การใช้งานเมื่อชาร์จแบตจนเต็ม ก็จะถอดปลั๊กออกครับ แล้วเล่นบนแบตจนเค้าเตือนว่าเหลือน้อย (ให้เสียบปลั๊ก) แล้วจึงค่อยเสียบปลั๊ก .. ก็ใช้ต่อไปจนชาร์จเต็มแล้วทำซ้ำแบบเดิมครับ ไม่ค่อยได้เสียบค้างเอาไว้หลังจากชาร์จเต็มแล้วครับ

วิธีนี้จะดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ปัจจุบันข้อมูลบน iStat Pro บอกผมว่า ชาร์จมา 4 ร้อยกว่ารอบ แต่ health ยัง 100% อยู่เลย แบร่..

ส่วนเรื่องความร้อน ใช้งานปรกติเครื่องอุ่นบริเวณคีบอร์ด และที่พักมือ จนพักหลัง ๆ ไปหาตัวรองเครื่องมาให้อากาศถ่ายเทบริเวณใต้เครื่องมากขึ้น ผมพบว่า เครื่องเย็นลง (หรือว่าคิดไปเองก็ไม่รู้)

แต่ถ้าใช้งาน CPU หนัก ๆ เช่น export สารพัด (ทั้งหนังทั้ง slideshow) พัดลมจะดัง และเครื่องจะร้อน แต่ส่วนใหญ่ถ้าอยู่ระหว่าง export ผมก็จะรอ หรือไม่ก็ไปทำอย่างอื่นครับ ไม่ค่อยได้ทำอะไรควบไปด้วยระหว่างนี้

หมดแล้วครับ หวังว่าคงเป็นข้อมูลประกอบได้นะ =)

ก๊อก

sweet_jasmine_scent's picture
246
ของเจน

ก็ทำเหมือนพี่ก๊อกคะคือใช้ถ่านให้ใกล้จะหมดแล้วชาร์จ เต็มแล้วก็ถอนปลั๊กออก แล้วก็เสียบปลั๊กตอนชาร์จอีกที
ส่วนความร้อนก็ใช้พัดลมมารองไว้ เพราะเครื่องเก่าร้อนมาก พอได้แมคมาก็เลยหาแท่นพัดลมมารองซึ่ง ส่วนตัวว่าช่วยได้เยอะคะ

ส่วนเรื่องsleep ก็ตั้งให้เหมาะกับการทำงานของเรา คือถ้าใช้เยอะๆ ก็ตั้งให้sleep time lead มันนานหน่อยจะได้ไม่ต้องคอยมาใส่ password หรือ ขยับหน้าจอกันบ่อยๆ แต่ในกรณีที่ไม่ต้องการให้ใครมายุ่งกับเครื่องเราก็ตั้งไว้ให้สั้นหน่อยคะ จะได้ไม่มีใครมายุ่งได้ แต่ส่วนใหญ่ใช้เครื่องแมคที่บ้านซึ่งไม่มีใครยุ่งอยู่แล้วก็เลยตั้งไว้ 30 นาที ให้เครื่องไปหลับ มีความสุข

little_fuku's picture
703
เวลาทำงานก็จะเหมือนพี่ก๊อกคือ

เวลาทำงานก็จะเหมือนพี่ก๊อกคือช๊าตเต็มแล้วถอดปลั๊ก ใช้เหลือน้อยแล้วช๊าต
เวลาหอบเครื่องไปไหนมาไหนก็จะ shut down
เวลาย้ายโต๊ะนั่ง ก็จะ sleep ค่ะ
แบตดูจากใน istat pro ก็ cycles 50 health 95 เองง่ะ - -"
ใช้งานเที่ยงๆ ถึงเย็นๆ ไปกินข้าวแล้วมาเปิดต่อ ถึงดึก เครื่องร้อนมากก็จะ sleep ไปทำอย่างอื่นแป๊บนึงค่ะ
mbp 15" 2.4 GHz

ปล. อยากอัพแรมง่ะ ยิ้ม

ikok's picture
10285
สองสาว...

ลอกการบ้านนี่ แบร่..