พี่ๆค่ะ ช่วยหนูด่วนเลยแมคไหม้หรือเปล่าก็ไม่รู้

BEAR_Pink's picture
234
เล่นมาหลายชั่วโมงแล้วอะคะ

แล้วจู่ก็ได้กลิ่นแปลกๆ

แล้วมันเหม็นมาก สรุปมันกลิ่นไหม้แบบมีเคมีปนๆมั้ง

ทำไงดีปิดเครื่องไปแล้วดดนด่ายับเลย

ว่าเล่นไม่รู้จักดู

unlagi's picture
53
น่าแปลก

เล่นมาตั้งนานไม่เคยเจอแบบนี้เลยครับ

234
เล่นมาวันนี้ประมาณตั้งแต่ 10

เล่นมาวันนี้ประมาณตั้งแต่ 10 โมงได้ ถึง 3โมงครึ่ง

สูดกลิ่นไปเยอะเลย ทำไงดี

234
หนูวางไว้บนที่รอง belkin

หนูวางไว้บนที่รอง belkin ตรงขอบๆมันจะมียาง

ไม่แน่ใจว่าแมคบุคไหม้หรือ ที่รองมันไหม้กันแน่

เครียดๆๆ

ikok's picture
10285
ตรงขั้วที่ชาร์จ

ยังปรกติดีอยู่ไหมครับ?

234
ปกติ ค่ะ แต่ว่าพักร้อน

ปกติ ค่ะ

แต่ว่าพักร้อนอยู่

mahaann's picture
22
แปลกจัง

ปกติก็เปิดไว้ตลอด ไม่เคยไหม้เลย ???

minemind's picture
3876

น้องหมี ลองเช็คดูให้แน่ใจก่อนนะคะ ว่ามันไหม้จริงๆรึเปล่า วันนึงๆพี่ก็เปิดใช้เกิน 12 ชม. พี่ก็ยังไม่เคยได้กลิ่นไหม้เลย (บ้านพี่ไม่มีแอร์ด้วย)

catalog4's picture
47
กรณีนี้ผ้มก็เคยเจอ

นั้นละ แบบนี้เลยกลิ่นไหม้ด้วย แนะนำคับ ปิดหน้าต่างให้หมด เพราะมันเป็นกลิ่นไหม้จากการกองใบไม้บ้านข้างๆ ผมเจอมากับตัวคับ

ปล. ไม่อยากให้เครียดมาก พาน้องแมคไปหาหมอดีกว่า ทางร้านอาจจะช่วยได้ จะปลอดภัยกว่า

Ben's picture
247
มือใหม่มาช่่วยหาสาเหตุ

เครื่องแมคของลุง ก็ใช้ cooling pad ของ Belkin เครื่องคอมพ์ก็ไม่ร้อนนะครับ เย็นชา เย็นชืด ปกติครับ

แต่ลุงเปิดเครื่องในห้องแอร์ แล้วไม่ได้เปิดเครื่องนานครับ

*แต่ก่อนเคยใช้เครื่องคอมพ์วางบนตัก แล้วร้อนนนน ก็เลยต้องไปซื้อหา cooling pad มาใช้ครับ ดีขึ้นมากมาย ไม่ร้อน

================================================

จะสังเกตมาให้อีกทีนะครับ ถ้าวันไหนใช้เครื่องนานๆ และไม่ได้อยู่ห้องแอร์ครับ

nickoe's picture
4320
เอ

บางครั้งผมไม่ได้เปิดในห้องแอร์
แต่ยังไม่เคยเจอกลิ่นไหม้ครับ
อาจจะไม่ใช่ที่ mac ก็ได้ครับ
ลองดูพวก adapter หรือปลั๊กไฟต่างๆครับ

Xelloz's picture
117
ผมเคยเจอ

อาจจะใกล้เคียงกันครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้MBPวันละหลายชม.เหมือนกันครับ เฉลี่ยวันนึงเปิดไม่ต่ำกว่า10ชม. คือบางทีเรารันโปรแกรมพวกที่ใช้งานCPU+GPUหนักมากๆหลายโปรแกรมพร้อมๆกันอะครับ อาจจะทำให้เกิดอุณหภูมิสูงขึ้นได้ ที่ผมสังเกตุได้คือเสียงพัดลมดังเพิ่มขึ้น มีกลิ่นคล้ายกลิ่นไหม้บ้าง แต่ไม่มาก แล้วตัวเครื่องตรงด้านบนของkeyboardใกล้ๆบานพับจะร้อนมาก ที่ผมทำก็มีแค่ปิดโปรแกรมให้หมด แต่ไม่ได้ปิดเครื่องนะครับ แล้วก้อเอาพัดลมมาเป่าด้านท้ายเครื่อง ซักแปปเดียวเสียงพัดลมก็สงบลง กลิ่นก็หายไป แต่ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ บางทีที่กลิ่นไหม้แรงๆอาจจะเป็นที่ความร้อนจากเครื่องไปทำให้ขอบยางรองร้อน เลยทำให้มีกลิ่นก็ได้นะครับ รองๆสังเกตุดูอีกทีละกันนะครับ รองหาโหลด ​istat pro มาใช้ดูอุณหภูมิเครื่องดูก็ดีนะครับ แล้วรองสังเกตุดูว่าอุณหภูมิส่วนใหญ่เฉลี่ยอยู่ที่ตรงไหน ถ้าหากว่ามันสูงขึ้นมากเกิน ก็ลองปิดๆโปรแกรมไปบ้าง ซักครู่ก็น่าจะหายครับ

234
ขอบคุณมากๆค่ะพี่ๆ ใช้ที่รอง

ขอบคุณมากๆค่ะพี่ๆ

ใช้ที่รอง belkin ขอบยาง มันอาจจะเป็นที่ไอนี้ก็ได้
เปิดแมคบุคใช้ในห้องแอร์ (เย็นจัดด้วย) ตอนเล่นก็ชาร์จไปด้วย

Nu-eMMa's picture
1837
เอ้ม...

เปิดแทบจะ 24 ชั่วดมงเลยคะ แหะ ยังไม่เคยเจอไหม้เลยอ่ะ....

ปกติเปิดถึงเช้าทุกวันเลย แหะๆๆ แอบสงสารน้อง Mac เหมือนกาน 5555

ikok's picture
10285
-o-

โห.... โหดเหมือนกันนะคะนี่ ยิ้มปากกว้าง

Ben's picture
247
แวะมาแซว

ชาติหน้าขออย่าให้เกิดมาเป็นแมคนู๋เอ็มเลย

Nu-eMMa's picture
1837
555

โธ่...เพราะรักไงค่ะ ถึงได้อยู่ด้วยกานเล่นด้วยกัน ทุกเวลาขนาดนี้ อิอิ แบร่..

น้อง Mac ก้อต้องทึกเหมือนเจ้าของซิค่ะ อิอิ

234
พี่เล่นกับน้องแมคทั้งวันเลยหร

พี่เล่นกับน้องแมคทั้งวันเลยหรอ
ตะลึง 2

โห อึดมาก

chinboy007's picture
25
^ ^

ของผมตั้งแต่ได้เครื่องมายังไม่เคยปิดเลยคับนี่จะสองอาทิตย์ละปล่อยบิททิ้งไว้ตลอด MBP 13ไม่เคยมีกลิ่นหรือร้อนเกินเลยคับ