ถามเรื่องการถ่ายภาพบุคคลค่ะ

Nannie's picture
600

วันนี้ ต้องออกไปสัมภาษณ์ลูกค้า บริษัทซีพี ที่สีลม

ต้องถ่ายรูปยังไงถึงจะออกมาสวยอ่ะค่ะ

ปกติ ก็เรียกถ่ายรูปรวม แล้วก็ถ่ายหน้าตรงๆอ่ะ

nickoe's picture
4320
ประมาณกี่คนครับ ถ้ามันเยอะมาก

ประมาณกี่คนครับ ถ้ามันเยอะมาก อาจจะได้ออกมาเหมือนรุปรับปริญญาได้
(อันนี้ไม่รู้จะจัดยังไงเหมือนกัน)
แต่ถ้าไม่กี่คน ลองปรับมุมกล้องดูจะช่วยได้ครับ
สมมติ สัก 4 คน อยู่นั่งอยู่ที่โต๊ะ แล้วเป็นใช้มุมเงย ย่อตัวนิดนึงให้มันเหมือนมองสูงขึ้น
เฉียงสาดไปให้เห็นข้างหลัง ซ้ายขวาตามแต่ชอบ

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ แต่คิดว่าคงช่วยได้บ้าง

Nannie's picture
600
ขอบคุณก้าบบบ

ประมาณ 4 คน นี่ละคะ...

เด๋วจะลองแก้มือคราวนี้
ลองมุมเงยดู =)

คราวที่แล้วไป propaganda เพื่อนบอกว่านึกว่ารูปติดบัตร T^T

nickoe's picture
4320
ผมว่า...

เวลาเราถ่ายรุปบุคคลถ้าถ่ายหน้าตรงมันเหมือนติดบัตรอย่างที่ว่าจริงๆครับ
การเลือกมุมกล้อง นี่ทำให้หล่อขึ้นสวยขึ้นได้เลยนะ ฮ่าๆๆ
มุมไม่ต้องเงยมาก เหมือนมดมองขึ้นมานะครับ เอาแค่ให้พอสวยได้มุมพอ
จะให้มองกล้องหรือมองไปทางอื่นก็ได้

ikok's picture
10285
ถ่ายภาพบุคคลนะคะ

ถ้าเอาไปประกอบบทความ หรือว่าลงเวป ก็น่าจะ

[]บอกเล่าเรื่องราวภายในตัวภาพเองได้นะ - เช่นว่า ใครทำอะไร จะถ่ายให้ติดโต๊ะทำงานหรือมุมของออฟฟิศสวย ๆ ก็ได้ หรือจะให้ถืออุปกรณ์ประกอบฉากก็ช่วยได้ =)
    [
    ]ถ่ายยังไงก็ได้ให้ผู้ถูกถ่ายออกมาดูดีที่สุด เช่น หลีกเลี่ยงการเห็นไขมันส่วนเกิน ท้องแขน หรืออื่น ๆ แบร่..
  • ไหน ๆ ก็ถ่ายเป็นไฟล์ดิจิตอลแล้ว ถ้าเผื่อเอาไว้กันรูปเสียนะคะ เพราะหน้าจอกล้องเล็ก บางทีแยกรูปที่เบลอไม่ออก

พวกหนังสือที่ถ่ายรูปประกอบสวย ๆ ก็ Business Week นะไม่ก็ลองเข้าไปดูเวปพวกสำนักข่าวต่าง ๆ ดูก็ได้

มีประมาณนี้นะ
โชคดีค่า ^o^ /

Mixmerize's picture
1480
แหม่~

แมคมือใหม่นี่ครอบคลุมถึงเรื่องภาพถ่ายด้วยเลยแฮะ แหล่ม! แบร่..

ikok's picture
10285
มันเกี่ยวกันอยู่หน่อยนึงครับ :P

ก็ไหน ๆ มีห้องภาพแล้ว ก็จะได้คุยเรื่องกล้องได้เฉพาะกิจกันไปเลย ยิ้ม