แนะนำรายการ Podcast ที่น่าสนใจครับ

ikok's picture
10285

ผมเคยเขียนไว้บน Freemac.net ไปเมื่อไม่กี่วันก่อน ก็เลยจะรวมมาให้ไว้ในห้อง Music นี้ด้วยเลยนะครับเผื่อมีใครสนใจ

สามารถเข้าไปดูวิธีการสมัครรายการ Podcast บน iTunes Store ได้จากที่นี่ครับ

http://macmuemai.com/content/394

นี่เป็นรายการที่ผมผมฟัง / ดูประจำก็แล้วนะครับ เขียนรวม ๆ กัน ระหว่าง Audio podcast กับ Video podcast (รายการทั้งหมดนี้มีบน iTunes Store ครับ)

เกี่ยวกับ Mac (ต่างประเทศ)

Apple Find out how : เป็น how to การใช้งาน app ง่าย ๆ บน OS X ของ Apple
Apple Keynotes : รายการ Keynote จากทาง Apple
Apple Quick tips : Tip การใช้งาน app ต่าง ๆ แบบง่าย ๆ จาก Apple อีกเหมือนกัน
The Mac Observer Mac Geek Gap : เป็นรายการพูดคุยเกี่ยวกับ Mac คุยกันสองคน มีข่าว แล้วก็ Tip&Tricks มาเรื่อย ๆ ครับ
Macworld podcast : รายการ podcast จากค่าย Macworld เป็นเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Mac iPod iPhone
Macworld Video Podcast : รายการ video podcast จากค่าย Macworld เกี่ยวกับ review ข่าว หรือว่า Tips การใช้งาน app ต่าง ๆ
MacMost Now : Video Podcast มีทุกวัน เกี่ยวกับการใช้งาน Mac iPod iPhone และ app ต่าง ๆ
MacBreak : Video podcast เกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรมตระกูล FinalCut

เกี่ยวกับ Mac (ไทย)

DualGeek podcast : รายการพูดถึงเรื่องราวเกี่ยวกับ Mac ในหลาย ๆ แง่มุม อัพเดทรายสะดวกของผู้จัด ได้สาระเยอะมากกกกครับ =)

รายการทั่วไปเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ

Best of Today : รายการของ BBC (มั๊ง) เกี่ยวกับข่าวการเมืองทั่วไป
Global Art Entertainment : ของ BBC เกี่ยวกับงานศิลปแขนงต่าง ๆ (ส่วนมากจะเป็นเกี่ยวกับหนัง)
Talk About English : ของ BBC เกี่ยวกับการเรียนรู้ภาษาอักกฤษ จากข่าวประจำวัน
6 minutes English : ของ BBC อีกเหมือนกัน พูดคุยเรื่องทั่วไป พร้อมกับเรียนรู้ภาษาอังกฤษง่าย ๆ (ตอนละ 6 นาที)
Grammar Challenge : ของ BBC เกี่ยวกับการเรียนรู้ภาษาอังกฤษแบบใช้งานพื้นฐาน
Grammar Girl's Quick and Dirty Tips : เกี่ยวกับการใช้ Grammar พื้นฐานในงานเขียนภาษาอังกฤษ

อื่น ๆ

Brigittedale : Video podcast จาก Vlog สาวหน้าใส น่ารัก น่าทะนุถนอม สมวัย พูดคุยเกี่ยวกับข่าวที่น่าสนใจ หรือว่าแปลก ๆ
DekePod : รายการ Video podcast ราย 2 สัปดาห์ เกี่ยวกับการใช้งาน Photoshop (ตาลุงคนนี้แกมี Tip แปลก ๆ เยอะดีครับ)
Epic Fu : รายการ Video Podcast เกี่ยวกับแวดวง internet ที่เกี่ยวกับ art ค่อนข้างหลากหลายครับ
Inside Digital Photo Radio : ข่าว และ เรื่องทั่วไปเกี่ยวกับวงการกล้องดิจิตอล
LensWork : สาระและมุมมองของช่างภาพรุ่นใหญ่ ที่ทำนิตยสาร Lenswork ครับ
LightSource : รายการสัมภาษณ์ช่างภาพมืออาชีพ จากใน Flickr
Money Girl : รายการเกี่ยวกับสาระทางด้านเงิน ๆ ทอง ๆ
WallStrip : รายการ Video Podcast เกี่ยวกับหุ้นการเงินการลงทุน ดูเอาเพลิน ๆ ดีครับ

เพิ่มเติม

รายการ podcast อื่น ๆ ที่น่าสนใจจากใน Siampod.com นะครับ

http://siampod.com/podcasts
http://siampod.com/forum/community/podcast

ใครมีรายการอื่น ๆ จะแนะนำกันตรงนี้ก็เชิญได้เลยนะครับ =)

little_fuku's picture
703
มีที่เกี่ยวกับ

เพลงอินดี้
indie sportlight
มีตัวอย่างเพลงให้ฟังด้วยค่ะ เยี่ยมม!!

วง voxtrot กะ kaizer chiefs
ก็มี podcast video พวก live กะ backstage ให้โหลดมาดูเพลินๆค่ะ

ยิ้ม

mike's picture
104
ปกติผมใช้บริการ Podrunner

ปกติผมใช้บริการ Podrunner หนะครับ ใช้ฟังเวลาวิ่ง Nike+iPod หมดกัน 2

http://www.djsteveboy.com/podrunner.html

หัวเราะร่วน

703
Live Concerts from All Songs Considered Podcast

สุดยอด podcast เลยง่ะ
travis เสียงสดได้อารมณ์มากก รักพี่ฟรานจัง ยิ้ม

10285
ขอบคุณครับ :D

ขอบคุณที่เอามาแชร์กันนะครับ =)

Nannie's picture
600
ตอนนี้ มีอยู่ 2 รายการค่ะ

Grammar Girl for Better Writing เกี่ยวกับ tip เล็กๆน้อยๆ ของการเขียนภาษาอังกฤษ

กับ The Digital Marketer เป็นเรื่องเกี่ยวกับการทำตลาดโดยเทคโนโลยีไอที  เช่น การทำตลาดโดย blog

ฟังเพลินๆ ดีทั้งคู่ค่ะ

ก่อนหน้านี้ เคยโหลด business week มาฟัง แต่ไม่ค่อยมีเวลาฟัง
กลับรู้สึกชอบแบบที่เป็นหนังสือมากกว่าอ่ะค่ะ =)

10285
ขอบ business week ดีนะ

เป็นรายการที่จะบอกที่มาที่ไปของเบื้องหลังเรื่องที่เป็น cover story ทั้งหลาย

มีหลายแง่มุมที่น่าสนใจมากค่ะ พี่ฟังประจำเลย =)

703
ตอนนี้โปรด podcast ของ mark ronson

mark ronson - official podcast

โปรดิวเซอร์หน้ามน กรี๊ดดดด~~~

10285
เขาหล่อดีจริง ๆ

กรี๊ดดดดด ~