รบกวนหน่อยค่ะ ใครมีปัญหาแบบนี้บ้าง

praew's picture
3
แพรวเป็นสมาชิกใหม่นะค่ะไม่รู้ว่าทำถูกขั้นตอนป่าวเพิ่งลองpostครั้งแรก
คือตอนนี้เครื่องเรามีปัญหาอย่างที่เห็นอะค่ะภาพมันแตก จะเป็นบ่อยๆก็ต่อเมื่อเปิดเว็บที่มีgraphic เยอะๆ เครื่องที่ใช้ตอนนี้เป็นรุ่น macbookpro13

และอีกคำถามที่อยากถามคือมีใครเคยเครมเครื่องใหม่บ้างค่ะเพราะตอนนี้เครื่องแพรวมีปัญหามากๆ เปิดเครื่องไม่ขึ้น ภาพก็แตก ซ่อมแล้วซ่อมอีก 10 ครั้งที่เข้าศูนย์ จริงๆแล้วปัญหาที่เจอ เจอเยอะกว่านี้ แต่ที่ใหญ่ๆก็คือเปิดเครื่องไม่ขึ้นเลย ถอดแบตแล้วใส่ใหม่ก็ไม่ขึ้น กด CAPS LOCK ค้างไว้ก็ไม่เกิดอะไร ทางร้านบอกให้ทิ้งเครื่องไว้อย่างเดียวแล้วรอจนกว่าเครื่องจะเปิดขึ้น ทางร้านก็เปลี่ยนปุ่ม switch ให้แต่ก็ซ่อมหลายครั้งมากต้องทนใช้งาน จนล่าสุดที่เอาไปซ่อม คือปัญหาภาพแตกเครื่องค้างโปรแกรมเด่งออก งานที่ทำคือทำเกี่ยวกับ graphic ออกแบบเว็บ ซึ่งเป็นช่วงที่ต้องส่งงานอาจารย์ทำงานแล้วเจอปัญหาแบบนี้ตลอดคงไม่ไหวแน่ เครื่องนี้เป็นเครื่อง 17นิ้วตัวเก่าตอนนั้นที่ซื้อ120000กว่าเพราะสั่งพิเศษ เปลี่ยน ramเป็น4
อยากทราบว่ามีใครเคยเป็นปัญหาแบบนี้บ้างไหมแล้วแก้ยังไงเข้าศูนย์ไหนที่บริการดีดี
ลืมบอกว่ายังอยู่ในประกัน

AttachmentSize
PICC3.png38.49 KB
Screen_shot_2553-09-28_at_1.56.04.png116.95 KB
minemind's picture
3876
ศูนย์ Mac Center

ถ้ายกเข้าไปคุยที่ mac center โดยตรงน่าจะดีที่สุดนะครับ

ที่ผมเคยไปสอบถามดู ก็มี Siam Discovery ชั้น 4 ครับ ข้างๆ Asia Book
อีกที่ก็ที่ Fortune Town น่าจะชั้น 3 มั้งครับอยู่ด้านในสุดเลย

หรือลองดูตามนี้นะครับ
http://istudio.in.th/mainpage/support_service.php

ikok's picture
10285
สรุปว่ามี 2 เครื่องใช่ไหมครับ?

เครื่อง 17" น่าจะลองเคลมการ์ด Nvidia ได้ เห็นว่ารุ่นที่ออกเมื่อปีสองปีก่อนมีปัญหาครับ ลองสอบถามดู ถ้าเครื่องที่ใช้อยู่ตรงกับการ์ดจอรุ่นที่เป็นปัญหา สามารถเปลี่ยนได้ครับ

เอกสารในหน้าเว็บของ apple ระบุเอาไว้ และมีอาการใกล้เคียงกับที่อธิบายมาครับ
http://support.apple.com/kb/ts2377

pippo's picture
2469
ถ้าการ์ดจอเป็็นรุ่น

NVIDIA GeForce 8600M GT เห็นบอกกันว่าทาง Apple จะยืดการรับประกันเฉพาะส่วนการ์ดจอให้เป็น 4 ปี นับจากวันที่ซื้อมานะครับ

praew's picture
3
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำตอบจะทำตามคำแนะนำค่ะ ตัวเก่ามีปัญหาเรื่องการ์ด Nvidia แล้วตัวใหม่มีไหมค่ะเพราะตอนนี้ใช้อยู่ภาพก็แตกเพิ่งซื้อมาเองใช้ได้เดือนเดียวภาพแตกแล้วอยากเอาไปซ่อมแต่ก็กลัวมีปัญหาใหม่มา เพราะเครื่องเก่า 17นิ้ว ซ่อมไป ปัญหาหายบ้างไม่หายบ้างเรื่องใหม่ก็เข้ามาอีก แต่ก็จะทำตามคำแนะนำเปลี่ยนที่ซ่อมบ้างก็น่าจะดี