คีย์ลัดใน Adobe บี้ บี้ ...มันหายไปไหนหนอ~

Adariw's picture
269
ใช้ MacBook Pro 15" มาจะครบ 3 เดือนแล้วค่าา
แต่ก็ยังหาปุ่มในคีย์บอร์ดไม่เจอซักที T^T
อยากถามผู้รู้ช่วยมาตอบให้หายสงสัยทีค่าาาา >o<

Adobe Flash
อย่างพวก Insert frame ใน Window ก็ใช้ F5....แล้ว Mac ใช้อะไร?
Insert Keyframe ใน Window ก็ใช้ F6....แล้ว Mac ใช้อะไร?

Adobe Photoshop
จะ Fill สีค่ะ... ในโปรแกรมก็บอกให้กด ลูกศรขึ้น + F5 แต่ก็ยัง Fil ไม่ได้

ใครรู้ช่วยบอกด้วยค่าาา
หรือมีคีย์ลัดเจ๋ง ๆ ก็เอามาแชร์ได้ค่ะ

>o<

pippo's picture
2469
อันนี้บน Mac

⌃ = Control
⇧ = Shift
⌘ = Command

Quote:
Adobe Photoshop
จะ Fill สีค่ะ... ในโปรแกรมก็บอกให้กด ลูกศรขึ้น + F5 แต่ก็ยัง Fil ไม่ได้

ดังนั้นลูกศรขึ้น (⇧) ก็คือ Shift นะครับ ไม่ใช่ปุ่มลูกศรครับ

(เพิ่มเติม)
สำหรับ shortcuts อื่นของ Adobe Flash CS5 ลองดูจากที่นี่ครับ : http://www.dummies.com/how-to/content/flash-professional-cs5-flash-catal...

269
*0*

ขอบคุณมาก ๆ ค่าาา

งงมาตั้งนานว่าทำไมกดไม่ได้ซักที ^^"

jackypotter's picture
10
อาจจะไม่ได้ตั้งเปลี่ยนคีย์บอร

อาจจะไม่ได้ตั้งเปลี่ยนคีย์บอร์ดให้มันใช้ F1-F12 แบบปกติ
อาจจะต้องกด fn ด้วยมั้งครับ
เช่น กด fill ใน Ps = fn+⇧=F5

269
ู*0*

ขอบคุณมาก ๆ ค่า

^___^