copy Itune ลงใน exhd แล้วมาลงใน window pc ใน window 7 64 bit ได้ไหมครับ

kittikorn's picture
272
ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ผมจะ copy โปรแกรมเพลง ใน itune ของผมในเครื่อง imac โดยผ่าน ex.hdd
แล้วไปลงใน เครื่อง window pc ซึ่งเป็น window7 64 bits จะได้ไหมครับ
เคยทราบแต่เพียงว่า ลองรับใน window 32 bits

minemind's picture
3876
โปรแกรมแต่ละโปรแกรมเค้าจะมีบอกว่าเค้า support os อะไรบ้าง

เครื่อง pc หรือ notebook ทั่วไป ส่วนใหญ่จะใช่ OS Windows ซึ่งมันเป็นคนละ OS (คนละระบบปฏิบัติการ) ซึ่งใช้ภาษาในการเขียนที่แตกต่างกัน

ดังนั้นไม่มีความจำเป็นเลยครับที่จะต้อง copy โปรแกรมบนฝั่ง osx ของ mac ไปลงบน windows เพราะไม่สามารถใช้งานได้แน่นอน

ทางที่ดีคือ ควรไป download โปรแกรม itune ที่ เครื่อง windows ดีกว่าครับ
ปล. จริงๆโปรแกรมแต่ละโปรแกรมเค้าจะบอก os ที่ support มาให้ตลอดครับ แต่เราต้องดูและ เลือก download ตัวที่ตรงกับ os ที่เราจะนำไปใช้

272
K. minemind ครับ

K. minemind ครับ ขอบคุณมากครับ คือผมใช้เครื่อง mac import เพลงใส่ itune
ไว้มาก ใช้เวลาเป็นเดือนๆ ผมเพิ่มซื้อ เครื่อง notebook vaio มาใหม่ ซี่งลองรับ โปรแกรมเป็น
64 bits ครับ ถ้าให้มา import เพลงใส่ใหม่ต้องใช้เวลานานมาก ก็เลยอยาก copy เพลง
ผ่าน ex.hdd มันจะประหยัดเวลามากทีเดียวครับ ผมไม่ทราบว่ามันทำได้ไหมครับ แต่เคยศึกษา
มาว่าถ้าเป็น 32 bits เราทำได้ครับ จึ่่งขอคำแนะนำมาครับ

3876
ไม่รู้ว่าจะมีคนเข้าใจมั้ยฮะ แต่ว่าเคยมีปัญหาประมาณนี้

ปกติผมก็เก็บไฟล์บน external hdd เหมือนกันฮะ รวมถึง library itune ด้วย แต่ผมไม่เคย import Library ลงไปเหมือนกัน แต่เคยลองตั้ง folder ของตัว Library ให้ browse ไปที่ external HDD แต่ปรากฎว่า เพลงมันมาไม่ครบ (มี 3000 เพลง แต่ว่าขึ้นมา 900 เพลง) อาจจะเป็นเพราะตอนที่ลากลงบน itune บนฝั่ง osx เค้าจับแยก artwork folder และจัดเรียง album ใหม่ แต่ที่มีปัญหาน่าจะเป็น folder album ตอนที่จัดเรียงใหม่ ซึ่งจะเป็นเฉพาะในภาษาไทย (แค่ส่วนน้อยนะ)

ยังไงก็ลองทำตามที่พี่ๆแนะนำดูก่อนนะครับ

272
k. minemind ครับ

k. minemind ครับ ถ้าผมลองทำดูแล้วมันไม่สมบูรณ์ ผมจะลบทิ้งหมด แล้วสร้างใหม่
โดยจะ import ใหม่เลยจะได้ไหมครับ หรื่อลบแล้วโปรแกรมมันจะเสีบไปด้วยครับ

3876
ไม่ได้คิดว่าจะใช้ itune เสมออะครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ยังไงก็ลองดูก่อนดีกว่า

แต่บน windows 7 ผมไม่ได้ใช้ itune เปิดเพราะปัญหาข้างต้นด้วย ก็เลยตัดปัญหาเปลี่ยนไปใช้ program อื่นเปิดเล่นแทนก็ไม่มีปัญหา

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

pippo's picture
2469
iTunes 10 for Windows 64 bit

Download version for Windows มาติดตั้งนะครับ

ไปที่ link นี้ครับ : http://support.apple.com/kb/DL1047

272
k. pippo ขอบคุณมากครับ ผมได้

k. pippo ขอบคุณมากครับ ผมได้ download version นี้ไว้แล้วครับ
ผมจะcopy เพลงจาก library itune มาลงได้เลยไหมครับ

ikok's picture
10285
โปรแกรมกับเพลงใน library เป็นคนละส่วนกันครับ

คือโปรแกรม 32bit/64bit มีเครื่องหรือ OS เป็นตัวกำหนดครับ ว่าจะติดตั้งแล้วโปรแกรทำงานได้ไหม

ส่วนเพลงใน library นั้นถ้าย้ายมาอย่างถูกต้อง น่าจะเปิดฟังได้เลยไม่ต้องทำอะไรเพิ่มครับ (นอกจากจะเอา library ไปไว้บน external hdd ที่เวลาโปรแกม iTunes ขึ้นมาต้องกด Option ค้างไว้แล้วเลือกชี้ library มาที่ external hdd ครับ)

272
ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ

ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ ไว้ผมจะหาเวลาลองทำดู วันว่่างๆ นะครับ หากมีปัญหาจะเรียนรบกวนมาอีกที
ยินดีมากครับ