วิธีการปรับแต่ง Dock

Nokie's picture
12
ถ้าต้องการเปลี่ยนหน้าตา Dock ให้มีหน้าตา 3มิติ ดังตัวอย่าง ต้องทำยังงัยคะ (ต้องการปรับภาพที่ 2 ใช้โชว์เหมือนภาพที่ 1 นะคะ)

AttachmentSize
m1.png68.84 KB
M2.png82.22 KB
12
รบกวนผู้รู้ช่วยสอนหน่อยนะค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยสอนหน่อยนะค่ะ ไม่ค่อยมีเวลาได้ศึกษา MAC เท่าไรคะ ขอบคุณคะ

ikok's picture
10285
ปรกติแล้ว

ตัว dock บน os x จะมาเป็น 3d ครับ ที่เห็นเป็นแบบ 2d ซึ่งถูกทำให้เปลี่ยนจาก 3d ในตอนแรก

ที่ต้องทราบคือ เขาใช้วิธีไหนเปลี่ยนครับ บางคนใช้ terminal ผ่าน command line บางคนใช้โปรแกรมเสริมเปลี่ยน ซึ่งมีวิธีแก้ไม่เหมือนกันครับ

(ผมก็เปลี่ยนเป็นแบบ 2d โดยสั่งผ่าน command line ครับ)

minemind's picture
3876
จุ๊บุ

ผมใช้ onyx เปลี่ยนฮะ

วิธีก็ Download Onyx
http://www.apple.com/downloads/macosx/system_disk_utilities/onyx.html

Install ด้วยการ mount แล้วก็ Drag & Drop to Application

เปิด Onyx ขึ้นมาฮะ
(เค้าจะมีให้เลือก ให้ Verify DIsk และต่อด้วย S.M.R.T หรือยังไงเนี่ยกด Cancel ข้ามไปเลยก็ได้ครับ พอถึงหน้าใส่ password ถ้าไม่ได้ตั้งรหัสไว้ก็ ok ต่อไปได้เลย)

จากนั้นไปที่ menu Parameters -> tabs Dock -> ดูตรง Appearance (Default จะเป็น 3D with mirror effect)

ให้กดที่ลูกศรแล้วเลือก เป็น 2D ฮะ

พอเลือกปุ๊ป เค้าจะถามเราอีกทีให้กด Continue ผ่านไปเลยแล้วเค้าจะ เปลี่ยน dock ให้เป็น 2D ฮะ

ปล. ถ้าอยากจะเปลี่ยนกลับก็ให้เข้าไปเหมือนเดิมแล้วกด restore กลับครับ

ikok's picture
10285
เรื่องของเรื่องคือ

ผมไม่ทราบว่าเจ้าของเครื่องเดิมนี้เขาเปลี่ยนด้วยวิธีไหนตั้งแต่แรกน่ะครับ

ถ้าเขาเปลี่ยนด้วยโปรแกรมบางตัว ก็อยากจะให้ใช้โปรแกรมเดิมนั้นเปลี่ยนกลับ แต่ถ้าสั่งด้วย command line ผมจะได้แนะนำคำสั่งเดิมเพื่อเปลี่ยนกลับไปให้

ที่ไม่แนะนำโปรแกรมใหม่เพิ่มเข้าไป เพราะกลัวว่ามันจะไปตีกับของเดิม แล้วอาจจะเป็นปัญหาได้ครับ

note: ขอบคุณน้องต่ายสำหรับวิธีทำด้วย onyx ครับ ผมเองก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าทำได้ แบร่..

3876
เด๋วต่ายใส่

เด๋วต่ายใส่ ปล.**เตือนไว้อีกทีแล้วกันฮะ ไว้ให้อีกทีแล้วกันฮะ

3876
edit ไม่ได้อะพี่ เงิบบบบ

edit ไม่ได้อะพี่

เงิบบบบ

12
ไม่แน่ใจว่าใช้อะไรตั้งค่า dock

เนื่องจากเป็นเครื่องที่ใช้ต่อกันมา เลยไม่แน่ใจว่าใช้โปรแกรมอะไรตั้งถ้าจะติดตั้งวิธีของคุณ minemind เครื่องจะมีปัญหาหรือเปล่าคะ

12
ใช้ MAC OS X Version 10.4.11

ไม่แน่ใจว่าจะใช้กับโปรแกรม Onyx 2.1.8 ได้หรือเปล่าคะ สงสัยจะใช้ไม่ได้