ช่วยด้วยครับ iPhone 4 จู่ๆเข้า Recovery Mode เอง

ttutt's picture
216
ช่วยด้วยครับ iPhone 4 จู่ๆเข้า Recovery Mode เอง คือผมเล่นๆอยู่ แล้วเครื่องก็เหมือนรีสตาร์ทเองเฉยเลยครับ

แล้วพอมันรีสตาร์ทมันก็เข้าหน้า Recovery Mode ที่เป็นรูป USB กับ iTune อะครับ พอผมเอาไปต่อ กับคอม

มันก็แจ้งว่า ต้อง Restore เครื่องถึงจะสามารถใช้งานได้ ผมก็กด Restore แล้วก็ Error21 ครับ ทำยังไงก็ไม่ได้

ลองเปลี่ยนคอมทำก็แล้ว... ใช้ได้เลยซื้อมา 5 วันเองครับ

** ผม up iTune เป็นเวอชั่นล่าสุดแล้วครับ
** ลองดาวโหลด manual FW4.1 for iPhone4 มาแล้ว กด option+restore เองก็ไม่ได้
** เครื่องไม่ได้ Jailbreak อะไรทั้งนั้นครับ
** เครื่อง iPhone4 Hongkong รีจิสเตอร์กับ Apple เรียบร้อยแล้วด้วยครับ

ตอนนี้เป็นที่ทับกระดาษเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย รบกวนช่วยทีคร้าบบบเศร้ามากกก !!!!

minemind's picture
3876
มั่วจินๆ โชคดี

ไปไล่ๆอ่านมา (จากที่ง่วงๆเบลอๆ) หาไปนิดหน่อย ก็ไม่เห็นว่าจะมีคำตอบเรื่อง error 21 เลย เห็นมีอันนึงเค้าบอกเค้าเอากลับไปคืนร้านแล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้ เพราะเนื่องจากความผิดพลาดหรืออะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับเฟิร์มแวร์ (ถ้าไม่ใช่ ขออภัยจริงๆง่วง)

ถ้า restore จาก recovery mode ไม่ได้ ลอง restore จาก DFU mode ดู
http://www.iphonemod.net/what-is-recovery-mode-dfu-mode-and-how-to.html อันนี้เค้าเขียนบอกว่าต่างกันยังไง และทำยังไง ลอง search ดูใน youtube ก็ได้น่าจะมี clip สอน

ปล. มีอันนี้อีกอัน
http://discussions.apple.com/message.jspa?messageID=11766220
เค้าบอกว่าเค้า create new account ใหม่ ลง itune ใหม่แล้ว restore แล้วผ่าน

Mixmerize's picture
1480
=.=

นี่ว่าเครื่องใหม่ รุ่นใหม่ ไร้เจลเบรคแล้วนะเนี่ย ไม่มีอะไรไว้ใจได้เลยเหรอ = ="

216
สรุปคือ...

ส่งกลับบ้านครับ(ศูนย์ Apple Hongkong) รอ 5 วัน T-T ทางร้านบอกว่าถ้า Apple คอมเฟิมว่าเจ้ง เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลย ไม่ต้องรอเคลม แล้วเค้าบอกมาว่า พึ่งเจอเครื่องแรกตั้งแต่ขายมาเลย แล้วทำไมมันแจ๊คพอดที่ผมคนเดียวเนียะ เหอๆ ซื้อได้ 5 วันยังไม่ทันทำอะไร มารอเครื่องอีก 5 วัน เซงงงงจิงๆ

3876
เอาน่ะ ดีกว่าเคลมไม่ได้นะ 55+

เอาน่ะ ดีกว่าเคลมไม่ได้นะ 55+

216
ช่ายยย...

ยังโชคดีอะ ร้านเค้ารับผิดชอบดีมาก โอเคเลย ถึงจะหิ้วก็เหอะ ส่งเครื่องมะวาน วันนี้โทไปถามร้าน เค้าบอกส่งเครื่องไปแล้ว เร็วดีเหมือนกัน รอคำตอบ อีก 2-3 วัน

3876
ไม่จิงๆ ไม่เชื่อๆ

ไม่จริงหรอก ร้านเค้าหลอก 55+

216
อ่านะ 555

เอาอย่างงั้นเลยนะ 5555

nickoe's picture
4320
โอ้ว

ร้านหิ้วที่รับส่งไปเคลมให้นี่ หายากนะเนี่ย
ปกติจะแงะซ่อมเอง

216
นั่นสินะครับ

แต่ก็ต้องลองรอดูครับเพราะผม Register เครื่องไปแล้วผ่าน ไอดีผม ถ้าเค้าบอกว่าเปลี่ยนเครื่องให้แล้ว เด๋วลองเช็คดูก็รู้ครับ มีความสุข

4320
register

แต่ไม่รับประกันเครื่องหิ้วนะครับ
iPhone ไม่ได้มีนโยบาย worldwide ครับ

216
สรุปว่า

เค้าส่งเครื่องไปเช็คเรียบร้อย ได้เครื่องใหม่ วันอังคารนี้ครับ

ส่งกลับมาจาก HK มีความสุข(เสียดายรอนานไปนิด ตอนซื้อมายังเห่ออยู่เลยเสียซะก่อน ตอนนี้ ใจร้อนมากก)

4320
โอ้ว

ดีใจด้วยครับ

ikok's picture
10285
คุยกันสองคน

กระหนุงกระหนิง แบร่..

เรื่องนี้ขอผ่านครับ ยังเป็น iPhone 3G อยู่เลย -o- /

216
มาสรุปข่าวครับ

ตกลงทางร้านเปลี่ยนเครื่องให้เรียบร้อยแล้วครับ มีความสุข สบายใจไป แต่ช่วงนี้แบบว่า เป็นโรคจิตเล็กๆไปเลยครับ กลัวมันเป็นอีกก - -"

ปล.ร้านโอเคมากเลยครับ เปลี่ยนให้จริงๆ

boy88888's picture
215
ได้ไปลงอ่ะไรใน Cydia

ได้ไปลงอ่ะไรใน Cydia รึเปล่าครับ

ถ้าลง ก็ Restore อย่างเดียว

หาดูใน Smart-mobile.com
กับ pdamobiz.com

216
เปลี่ยนเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ - -"

ไม่ได้ลงแน่นอนครับ เพราะแค่ Cydia ยังไม่มีเลยครับ เพราะไม่ได้ Jail อิอิ