ถามเรื่อง 32 bitกับ 64bit

ikajok's picture
15
เครื่องผมตอนนี้เป็น 32 bit ถ้าเปลี่ยนเป็น 64 bit จะมีปัญหากับโปรแกรมหรือเปล่าครับ
ถ้ามีปัญหาเรามีวิธีเช็คว่าโปรแกรมไหนไม่รองรับ 64 bit บ้างครับ

ichi's picture
60
ปกติถ้าโปรแกรมมันไม่ได้ออกแบบ

ปกติถ้าโปรแกรมมันไม่ได้ออกแบบมาเป็น 64bit มันก็จะทำงานเป็น 32bit นั่นแหละครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ใน64Bit ก็มี ส่วนที่รองรับโปรแกรมทีเป็น32bitอยู่ครับ..ถ้าเป็นโปรแกรมที่ต้องการความเร็ว..ก็หา ตัวโปรแกรมที่เป็น64 bitมาไช้แหละครับ..นอกนั้น ไช้แบบเดิม..ก็พอได้อยู่ ส่วนยิบย่อย ว่าโปรแกรมใหนไช้ไม่ได้ลองลงดูก็รู้ครับ..แล้วหาเป็น ตัวๆไป..แต่ส่วนใหญ่ ในMacตอนนี้ รองรับ เกือบหมดครับ..อืมมมมม..

Continental.max@gmail.com's picture
130
ถ้าจะดูว่าโปรแกรมที่เราใช้เป็

ถ้าจะดูว่าโปรแกรมที่เราใช้เป็น 64bit หรือไม่ ก็เปิด Active Monitor ดูครับ ถ้าโปรแกรมไหนเป็น 64bit ตรง Kind มันจะขึ้นเป็น Intel (64bit)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

32bit vs 64bit

คุณตรวจสอบกับทางผู้พัฒนาครับ จะแน่นอนที่สุด ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่มีเวอร์ชั่น 64bit ในบางโปรแกรมของตัวเองบ้า้งแล้ว

ไม่ทราบว่าจะใช้คุณจขกท.จะใช้โปรแกรม 64bit ไปทำอะไรเหรอครับ?

ikajok's picture
15
ขอบคุณทุกๆคนเลยครับที่แนะนำ

ที่จะใช้เพราะโปรแกรมที่ผมใช้ มีแต่เวอร์ชั่น 64 bit เท่านั้นครับ แล้วกลัวว่าถ้าเป็นแบบ 64 bitจะมีปัญหากับโปรแกรมอื่นๆในเครื่องหรือเปล่า คือค่อนข้างกังวลครับ