อยากทำสไลโช แบบอลังการอ่าครับ ใช้โปรแกรมอ่ะไรดีครับ

kindomhar's picture
187
iPhoto มันทำได้น้อยอ่าครับ
ในเครื่องมี iWork ด้วยอ่าครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
FotoMagico ครับ

FotoMagico ครับ

ikok's picture
10285
ถ้ามีเวลานะครับ

Keynote ใน iwork เลยครับ แล้วเลือก transition เอาทีละอัน

อลังการสุด ๆ ครับ ยิ้ม

187
ขอบคุณทุกคนครับ

keep_kim's picture
379
Keynote ครับ ทีเด็ดเลย

Keynote ครับ

ทีเด็ดเลย มีความสุข

sajiro's picture
1179
iMovie ก็ดีนะครับ

ยิ้ม

Xelloz's picture
117
slide show แบบไหนอะครับ

แบบpresentationเป็นทางการก็คงต้องพึ่ง Keynote แต่หากว่าโชว์รูปให้มันไหลไปตามเพลงก็คงจะเป็น iMovie หรือถ้าขยันก็ flash+after effect+premier ครับอันนี้ต้องทำเองทุกอย่างครับ ไม่มีเทมเพลต

http://www.youtube.com/watch?v=fN174gmVWSU
เคยใช้โปรแกรมชุดหลังที่บอกทำออกมาเป็น wedding presentation ชุดนี้อะครับ ฝากติชมด้วยก็ดีครับ หุหุ

iTonaholic's picture
44
=)

ง่า
เข้าดูไม่ได้อ่า
TT

อยากดู

117
เอาลิ้งค์ใหม่มาให้ครับ

http://istyleeeee.multiply.com/journal/item/1/Mim_Por_Wedding_Presentation

ดูในมัลติพลายผมละกันนะครับ พอดีวันนั้นที่มาตอบลืมไปว่าyoutubeมันบล๊อคไม่ให้ipจากไทยดูอะครับ อันนี้ดูได้คับผม คอนเฟิร์มครับ อิอิ

iTonaholic's picture
44
^^

ดูแล้วครับ
น่ารักดี

ลองหัดทำบ้างดีกว่า

187

Cybernet's picture
399
ใช้ keynote ถ้าทำ presentation

ใช้ iMovie ถ้าเอาแบบหนุกหนานๆครับ

dragonaoon's picture
108
ใช้ keynote ครับ

ใช้ keynote ครับ ดีกว่า powerpoint อีก

187
ทำไมผมทำสไลโช จาก keynote

ทำไมผมทำสไลโช จาก keynote แล้ว Export ออกมาแล้วมันแลคๆอ่าครับ ผมเลือกแบบ 60 fram เลยน่ะ แล้วก็ MPG4

ครับ

pippo's picture
2469
ลองดููู

1 ขนาดของ Slide Size ที่ตั้งไว้อาจเล็กไป
2 Export เป็นไฟล์ VDO ต้องดูให้แน่ใจว่าจะใช้ Media ไหนเปิดใช้จริง แล้วตั้งค่า Formats ของการ Export ให้ตรงครับ

โดยปกติที่ผมทำอยู่ ถ้าต้องการ VDO ที่ Export แล้วคุณภาพดี ผมเลือก
- Full Quality จะได้ไฟล์ .mov
- Compression Type เลือก H.264
- Frame Rate เลือก 24 fps
- Compressor Quality เลือก Best

ทั้งนี้ต้องแลกกับไฟล์ที่มีขนาดใหญ่เก็บไว้เป็นไฟล์ต้นฉบับ เวลาจะนำไปใช้กับ Media อื่นๆ ค่อยใช้ QuickTime Pro ในการ Export เลือกลดขนาดตาม Media อีกทีครับ

117
60frame

ไม่จำเป็นต้องเลือกขนาดนั้นหรอกมั๊งครับ เครื่องทำงานหนักเปล่าๆ จริงๆตาคนเรารับภาพประมาณ30เฟรมมั๊งครับ ถ้าจำไม่ผิด พวก 60 เฟรมนี่ส่วนใหญ่ถ้าเปนไฟล์วีดีโอเค้าจะเอามายืดทำสโลโมชั่นกันอะครับ ถ้าเข้าใจผิดยังไงช่วยแก้ด้วยนะครับ อิอิ

pippo's picture
2469
เท่าที่ทราบ

Animation ที่ดูดีเนียนตา จะใช้ประมาณ 24 frames per second

ส่วน Animation ของญี่ปุ่นจะอยู่ที่ 15-16 frames per second

boy88888's picture
215
ขอบถามต่อเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

คือใน iMovie อ่ะครับ ตรง Font Effect

ที่ชื่อว่า "Organic Main" ตรงที่เป้น ลวดลายที่เหมือนเขียนเองอ่ะครับ

ตรงนั้น ทำยังไงหรอครับ อยากได้แบบนั้นมากๆเลย หลายๆแบบอ่ะครับ มีวิธีทำไม๊อ่ะคับ

ขอบคุณครับ

R Jarn Yao's picture
70
ขอถาม กูรู เรื่องPresentation ด้วย Keynote หน่อยจ้า

อยากทราบว่า ถ้าเราจะนำเสนอด้วย Keynote แต่ตอนที่เรากำลัง ค้นหาไฟล์ในเครื่องอยู่ เราไม่ต้องการให้คนเห็นหน้าจอแบบ รกๆ และกำลังค้นนู่นนี่ในเครื่องของเรา เราควรตั้งหน้าจออย่างไรดี???

CooLMiLK SCAN's picture
152
ก็็็

เมื่อเชื่อมต่อเครื่องเข้ากับ Prejector แล้ว เข้าไปตั้งค่าใน

System Prefference>>Display>>Arrangement เอาเครื่องหมายถูกที่ Mirror Displays ออกครับ

จะทำให้หน้าจอบนคอมของเรา แยกออกจากที่แสดงบน Projector ครับ

ปล. แต่เวลาที่จะนำเสนอ จะต้องลาก Keynote window ไปวางในจอที่แสดงบน Projector ก่อนนะครับ แล้วเวลาจะทำอะไรต้องมองในจอ Projector เอาครับ

70
เคยเห็นงานที่มีคนใช้ Macbook

เคยเห็นงานที่มีคนใช้ Macbook เค้าขึ้นจอ Projector เป็นภาพนิ่งภาพเดี่ยวๆ แต่ในจอเค้าก็ทำงานไปตามปกติ
นั่นคือต้องไปตั้งค่า ทุกครั้ง ที่เราต่อ Projector เหรอคะ??

CooLMiLK SCAN's picture
152
ไม่่จำเป็นครับ

เมื่อตั้งค่าไปแล้ว คอมก็จะจำการตั้งค่าล่าสุดไว้ครับ นอกจากต้องการจะเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าค่อยเข้าไปตั้งค่าใหม่ครับ

70
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองต่อเครื่อง projector ดูค่ะ

loma's picture
14
Affter Effect

ถ้าอยากได้หรูเลย
ส่วน Frame Rate ถ้าเป็น PAl= 25fs
ถ้าเป็น NTSC = 30fs

boynoynudee's picture
44
Keynote

Keynote อีกคนครับ เดี๋ยวนี้แทบเลิกใช้ power point ไปเลยครับ:)