อยากจะทราบว่า Apple Shop ไหน มีอัธยาศัย ดูแล ใส่ใจลูกค้าเจ๋งสุด

ipond's picture
22
วันนี้มีโอกาสแวะไป เซ็นทรัลบางนา ก็เลยแวะไปร้าน iStudio ชั้น 3 เพื่อจะเลือกซื้อ เครื่องใหม่ พอดีได้รับการแนะนำจากเจ้าหน้าที่ร้าน ก็ประทับใจในการให้บริการหลายๆอย่าง จึงคิดเปรียบเทียบกับร้านอื่นๆที่จะมีเจ้าของเดียวกันหรือไม่ใช่เจ้าของเดียวกันก็ตามที แต่การบริการทำไมช่างแตกต่างกันได้อย่างนี้
จึงเกิดความคิดที่จะสอบถามเพื่อนๆว่า ประทับใจ ร้านที่ขายผลิตภัณฑ์ Apple ร้านไหนมากที่สุดครับ ท่าให้ดี โหวตพนักงานร้านกันเลยมั๊ยครับ เผื่อคราวหน้าเพื่อนๆไปใช้บริการจะได้ประทับใจกันอย่างถ้วนหน้า

Cybernet's picture
399
อยู่ภาคเหนือ

ชอบ iStudio สาขาแอร์พอร์ท ที่เชียงใหม่ครับ บริการดี คุยสนุกด้วย แต่ไม่ชอบ iBeat ที่กาดสวนแก้ว พนักงานไม่ค่อยสนใจเลย ทั้งๆที่รู้สึกว่าจะเป็นเจ้าของเดียวกัน

theerapong's picture
171
ผมเห็นต่าง บริการไม่ดี

ผมเห็นต่าง บริการไม่ดี ไม่สนใจลูกค้าเท่าไหร่
หรือผมหน้าตาเหมือนคนไม่มีปัญญาจะไปซื้อสินค้าเค้าหว่า

jzwarn's picture
7
กรุงเทพนะคะ

เราชอบสองสาขาค่ะ คือ สาขาแฟชั่นไอส์แลนด์ กะ ฟอร์จูน (ชั้นที่ร้านใหญ่กว่า 55)

ใส่ใจลูกค้าดีมากๆเลย แต่ไม่ประทับใจสาขา เจอเวนิว ทองหล่ออ่ะ เดินเข้าไปซื้อไอพอด ทำอย่างกะเราไม่มีตัง เศร้า

minemind's picture
3876
เห็นอาจารย์บอกมาว่าที่

เห็นอาจารย์บอกมาว่าที่ เมเจอร์รัฐโยธินครับ
แต่ผมไม่ค่อยชอบ ที่พันทิพย์อะครับ ทำเหมือนผมไม่ค่อยมีสตางค์ ไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่

แต่ส่วนตัวแล้ว ร้านที่ค่อนข้างใหญ่ จะบริการดีกว่า เพราะพนักงานเยอะ แต่ก็ต้องดูช่วงจังหวะที่เราเข้าไปด้วยครับ ถ้าลูกค้าเยอะมาก ความใส่ใจอาจจะน้อยลงไปบ้างก็เห็นใจทั้งลูกค้าและพนักงานเหมือนกัน

CooLMiLK SCAN's picture
152
คิดเหมือนกัน

ผมก็ไม่ประทับใจ สาขาพันทิพย์เหมือนกันครับ ถ้าไม่แสดงออกว่าจะซื้อพนักงานจะไม่ค่อยสนใจ หรือถ้าเราแค่จะไปทดลองเล่นอะไรเค้าก็ปล่อยให้เรายืนอยู่อย่างงั้นแหละครับ ไม่เข้ามาถามหรืออะไรเลย ทั้ง ๆ ที่พนักงานว่าง แต่กลับยืนคุยเล่นกัน

อีกอย่าง ผมเคยจะไปเพิ่มแรมแต่พนักงานไม่มีใครเข้ามาถามว่าผมจะมาทำอะไร ยังไง กลับเป็นผมที่ต้องไปเรียกเค้า นี่ขนาดผมจะไปซื้อนะครับ ผมต้องเป็นฝ่ายง้อเค้า ตลกดีฮะ

DrNui's picture
32
ผมเคยไป iStudio

ผมเคยไป iStudio อยู่สองที่

สาขาเดอะมอลล์ บางแค กับ เซนทรัล ปิ่นเกล้า พนักงานดูแลดีทั้งสองที่ครับ

แต่เวลาซื้อของ เป็นจังหวะที่ไปเดอะมอลล์ทุกครั้ง

MacBook Pro, Time Capsule, iPod touch ฯลฯ

ของผม สอยมาจาก iStudio: The Mall บางแคทั้งหมดเลย
จึงสงสัยว่าน้องพนักงานจะเริ่มจำผมได้ เพราะเข้าไปในร้านทีไหน เห็นยิ้มทักทายและช่วยเหลือดีทุกครั้ง

bigkung's picture
20
ที่เดียวกันเลยครับ เหอๆ

ที่เดียวกันเลยครับ เหอๆ

gals_gals_gals's picture
7
ไม่ชอบสาขา DIgital Gateway

ไม่ชอบสาขา DIgital Gateway ค่ะ ไม่สนใจเราไปยืนตั้งนาน สงสัยคงคิดว่าเราไม่มีตังค์เหมือนกัน

jzwarn's picture
7
ช่ายเลย

บางทีก็รู้สึกไม่ชอบเหมือนกันค่ะ แล้วแต่คนด้วยนะ

3876
ลืมตอบคำถามเลย

ผมชอบ ustore ที่ รังสิตฮะ พี่ๆเป็นกันเองมาก ผมเข้าไปถาม ขอความช่วยเหลือบ่อยมากๆ พี่ก็คอยให้คำปรึกษาตลอด ทั้งๆที่ผมไม่เคยซื้อของจากที่นั่นเลยนะ 55+

สำคัญสุด มีผมแอบไปเห็นว่ามีพี่สาวๆ ใน ustore น่ารัก 2 คนเลย เอ๊อ คนนึงชื่อ พี่พลอย อีกคนผมไม่ทราบชื่อ แต่ออกหมวยๆ ห้าวๆ หน่อย แต่น่ารักทั้งคู่เลยฮะ

ikok's picture
10285
ช่วยอาจารย์ทำ keynote ด้วยนะเอ้า

๕๕๕๕ ผมเคยเข้าไปเห็นอาจารย์ทำ keynote presentation อยู่ในร้านครับ

ปล.ใช่ร้านที่อยู่ใต้ตึกคุณหญิงพัฒนาหรือเปล่า?

tae_16118@hotmail.com's picture
54
ผมชอบที่ พาราก้อนนะ

ผมชอบที่ พาราก้อนนะ เข้าไปกี่ครั้งเขาก็ต้อนรับดีทุกครั้ง

Adariw's picture
269
ชอบสาขาพารากอนเหมือนกันค่ะ :)

ซื้อ MBP มาจากสาขานี้ค่ะ
เวลามีปัญหาอะไรก็ให้คำแนะนำดีตลอดเลย
ถามอะไรตอบได้หมดเลยค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
ร้าน iBeat

iBeat สาขา เซ้นทรันชลบุรีค่ะ

อิอิ เอ็มไม่เคยไปซื้อเครื่องเลย แหะๆ ไปซื้อแต่ ของเล็กๆน้อย

มีไรก็ขอพี่เค้าได้หมดเลย 555 บริการดีมากเลย อยากอุดหนุนเหมือนกัน

แต่ว่า ของมันชอบมาช้า... 555 สนิทกะพี่ๆที่นั้น แถมมีรุ่นพี่ที่ คณะทำงานที่นั้นด้วย ชิ้วๆเลย ^0^

ว่างๆเราก็ไปเล่นที่ร้าน ดูของใหม่ อิอิ ช่วยเค้าขายของไป กลืนจะเป็นพนักงานอีกคนไปซะละ

nene122620@hotmail.com's picture
327
ผมอยู่เชียงใหม่ครับprosulotio

ผมอยู่เชียงใหม่ครับprosulotionกับistudioเซ็นทรัลแอร์พอร์ต

ipond's picture
22
กรุงเทพมีหลายที่แต่ที่ชอบ คือ

สาขาเซ็นทรัลบางนาครับ น้องน้ำฝน ครับให้คำปรึกษาที่จริงใจดี และที่ล่าสุดวันนี้ ดิจิตอลเกตเวย์ สยาม ซึ่งที่นี่มีน้องคนหนึ่ง เจ๋งมากตอบได้หมดให้คำปรึกษาดีหมด สรุปผมว่าอยู่ที่พนักงานแต่ละคนมากกว่าแล้วมั้งครับ แต่ก็เรื่องนโยบายแต่ละร้านด้วยครับผม
แต่แย่ๆผมว่า ลาดพร้าว กับฟอร์จูนนะ ที่เคยประสบพบเจอ

peatfugu's picture
21
แนะนำ U-store ที่ลาดกระบังครับ

พี่ๆเขาเป็นกันเองดีแล้วเข้าไปเล่นไปลองได้อย่าง ไม่โดนดูถูกเหยีดหยามด้วยครับ
การบริการ แนะนำก็ดีนะครับ

Guitarpicking's picture
89
U Store ม.กรุงเทพคะ

พี่กิ๊ฟ พี่อาร์ท พี่นก ใจดีมากกกกกกกกกก ถามอะไรก็ตอบให้ น่ารักมากเลยคะ

yodsmith8@gmail.com's picture
7
ผมมีเรื่องเล่าให้ฟัง

ผมไปใช่บริการไอสตูดิโอสาขาพาราไดซืนะครับพนักงานคนอื่นบริการดีนะคัรบแต่มีผุ้หญิงคนหนึ่งออกห้าวห้าว
พูดจาเหมือนดูถูกเราว่ามาทุกวันก็เราอยากเข้าไปชมสินค้าไม่ได้หรือไงคือเราอยากปรีกษาไม่ได้
พอเราจะถามพนักงานบอกว่าไงไหมลูกค้าคนนี้ยังไ่ม่ต้องบริการบริการลูกค้าคนอื่นก่อนนะครับนี้แหละพนักงานคนที่ออกทอมมีคนเดียวแหละถ้าผมจะไปซื้ออะไรผมชือกับน้องผุ้ชายที่ใส่แว่นดีกว่านะครับเขาบริการดีนะครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
เห็นด้วยว่าพี่ผู้ชายที่ใส่แว่

เห็นด้วยว่าพี่ผู้ชายที่ใส่แว่นสาขาพาราไดซ์พาร์คเทคแคร์ลูกค้าดีมากๆ เพิ่งไปมาเมื่อวานเป็นกันเองดีครับ

aupiyachet's picture
19
ส่วนตัวชอบที่ วิลล่า อารีย์คับ

อาจเพราะว่าใกล้ที่ทำงาน เดินทางสะดวก มีอะไรก็แวะเข้าไปถามโน่นถามนี่ได้
ตอนซื้อ MBP เครื่องใหม่ พี่คนใส่แว่น(จิงๆ น่าจะอายุใกล้ๆ กัน) เค้าลงโน้นลงนี่ให้หมด อธิบายเข้าใจง่ายมากคับ ประทับใจ

pippo's picture
2469
ถ้าเป็นงานด้าน VDO

ลองดูที่ Pro Solution ที่ Fortune ชั้น 2 เดินไปทางฝั่งโรงแรมครับ

คุณนก น่ารัก อัธยาศัยดีมากครับ

3876
รับทราบฮะ

รับทราบฮะ ถ้าผ่านจะลองแวะไป(ดู) ครับ แจ่ม

mxjpress1977's picture
14
ปิ่นเกล้า istudio

ปิ่นเกล้า istudio แอบเซ็งนิดๆครับ เพราะว่าขอความช่วยเหลือด้านเทคนิคหลังจากซื้อมาได้ประมาณ 2 วัน กลายเป็นคนแปลกหน้าไปเลย ที่สำคัญความช่วยเหลือแบบส่งๆ ให้เราไปคลำหาเอาเอง

3876
ขอตอบ

ส่วนใหญ่ ถ้าเกี่ยวกับปัญหาทางด้าน hardware อาจจะต้องติดต่อกับ technician ของร้าน (อาจจะเป็นสาขาอื่นก็ได้เหมือนกัน) หรือบางส่วนที่เป็นการใช้งานปัญหา software พนักงานบางคนอาจจะแนะนำได้ และบางคนก็แนะนำไม่ได้ก็มีครับ

อีกอย่างคือ เครื่องรุ่นใหม่ ออกมาเรื่อยๆ ปัญหาก็ต่างกันออกไป พนักงานก็รู้ไม่หมดหรอกครับ ถ้าเค้าไม่ได้ติดตามข่าวสาร หรือ update เกี่ยวกับปัญหาเลย

tiger_headdesign@hotmail.com's picture
5
U store ม.รังสิต ตึกศิลปกรรมเหรอ?

จบมา2ปีเพิ่งรู้ว่าที่รังสิต มี U store แล้ว ฮือๆรุ้งี้ให้รู้น้องซื้อให้ราคานักศึกษาก็ดีหรอก...

nickoe's picture
4320
เอ้า

ม รังสิต อีกคนแล้ว เฮ.........

Rohan's picture
6
Ustore หอการค้า กับ istudio

Ustore หอการค้า กับ istudio ที่ฟอร์จูน บริการประทับใจครับ

sharkyskips's picture
7
ชอบ u-store ธรรมศาสตร์

ชอบ u-store ธรรมศาสตร์ พี่ที่ขายเค้าเป็นกันเองมาก
ถามอะไรตอบได้หมด แนะนำได้สุดยอด เทคแคร์สุดยอด
ไปที่ไหนไม่เคยประทับใจเท่าสาขานี้

3876
ผมอยากให้เค้ามาตอบในบอร์ดนนี้

ผมอยากให้เค้ามาตอบในบอร์ดนี้มั่งจังครับ

tiger_headdesign@hotmail.com's picture
5
พี่นิคนี่อยู่โปรดัค รึเปล่าคับ

หน้าพี่คุ้นๆมาก ฮะๆๆๆ รุ่นพี่ผมรึเปล่า...

nickoe's picture
4320
ใช่ครับ

ใครเอ่ย

polthanawat's picture
14
Espranard บริการดีมากคับ

Espranard บริการดีมากคับ แต่ฟอร์จูน ที่มีคนขายเป็นวัยรุ่นบริการไม่ดีคับ Digital Gateway ร้านใหญ่ดีแต่บริการไม่ประทับใจ พนักงานยืนเก็กมาก

BalLo's picture
172
ผมอยุ่ที่เชียงราย

ผมเป็นเด็กอยู่ ไปเดินที่ central ที่ร้าน apple shop และ ibeat
ทำคงคิดว่าผมเป็นเด็กอยู่เลยไม่ค่อยมาดูแล

สรุปผมไม่ชอบทั้งสองที่เลยครับ

2469
ต้องจับพวก

พนักงานอหังการพวกนี้ มา format สมอง แล้วลง OS ใหม่ลงไป
ให้เข้าใจว่าการบริการที่ดี และความอ่อนน้อม คือสิ่งที่ลูกค้าต้องการ

ptung89's picture
62
เป็นหลายแห่งครับ พนักงาน ร้าน

เป็นหลายแห่งครับ พนักงาน ร้าน iStudio เป็นแบบนี้ หรือว่าเพราะคิดว่าตัวเองเป็นลูกจ้าง แต่ถ้าเป็นร้านที่ขายอยู่นอกร้าน ที่คนขายเป็นเจ้าของเอง จะบริการดี ไม่ทราบเถ้าแก่ร้าน iStudio รู้ไหมว่า พนักงานที่ร้าน ทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึก

AyellAz's picture
3
ไม่ชอบสาขา DIgital Gateway

ไม่ชอบสาขา DIgital Gateway เหมือนคุณ ข้างบน ผมไปยืนอยู่ ตั้งนานไม่สนใจ แล้วสักพักก็มา ทั้งๆที่ไม่มี คน
สงสัยคิดว่าไม่คิดจะซื้อ ผมเลยประชดใส่ บอกเอาเครื่องนี้ หล่ะ สุดท้ายก็ได้ MBP 13" มา
แล้ว ในอาทิตย์เด่วกันนั้นผมจะไปติด ฟิม กับ กันลอย บอกไม่มี หมด ไม่รู้ เซง ครับ
ถามอะไรก็ เหมือนรบกวน แต่ขอบอกไม่ประทับใจบริการ ที่นั่น แล้วผมก็ไม่ไปอีกแล้ว ถึงจะซื้อที่นั่นก็เถอะ แบร่..

ปล.แล้วช่างที่นั่น พูดกวนสุดๆ ถามเรื่องโปรแกรม ว่าควรใช้อะไรดี ดันมาบอกว่าไม่มีโปรแกรมเถือนนะ ครับที่นี้ ผมยังไม่ได้เอ่ยถึงโปรแกรมเถื่อนสักนิส ป้าดดดดดดโธ่ๆๆๆ .... (ความคิดเห็นส่วนตัวที่ได้เจอมาครับ)

สุดท้ายไปจบที่ esplanade ประทับใจดี ครับ

tee_987@hotmail.com's picture
117
อีกหนึ่งครับ

Espranard ดีมากๆครับ แถมเก่งด้วย

Sweetoffzaa's picture
16
เดอะมอลบางกะปิครับ เป็นกันเองดี

พอดีเข้าบ่อยมีแต่คนสนใจเข้ามาจะแนะนำถึงไม่มีตังซื้อก็เหอะ แต่พอจะซื้อจริงๆไม่มีใครสนใจ(คนที่แนะนำรอบก่อนๆ) พอดีมีพนักงานคนนึงเดินมา(หน้าใหม่ๆ)ผมเลยหมันไส้บอกว่าเอาเครื่องนี้MBP13" พนักงานคนอื่นก็อิจฉาพนักงานคนนั้นใหญ่ว่าอะไรเดินมาดูแค่นี้ขายได้เลยเหรอ ผมล่ะสะใจจริงๆ ฉะนั้นพนักงานทุกท่านอย่าเลือกปฏิบัตินะครับ ควรเสมอต้นเสมอปลายไว้ล่ะดีที่สุดแล้ว

chaichana_tik's picture
36
ซีคอนครับ

อืม..คิดว่าไอ้ที่ทำเป็นไม่สนใจเป็นเทคนิคหนึ่งของพนักงานขายหรือเปล่า เพราะบางทีผมก็เคยใช้กับลูกค้าบางคน เป็นการยั่วยุนิดๆ เป็นผมถ้าไม่พอใจ จะพูดให้ได้ยินเลยว่าไปซื้อที่ร้านอื่นก็มี

บางกะปิเฉยๆเครื่องเเรกก็ซื้อที่นั่น คนเข้าเยอะไป บริการไม่ทั่วถึงตรงนี้เข้าใจ เเต่ งง ครั้งหนึ่งเอาเมคบุคไวท์ไปให้ช่วยดู ถามคำตอบคำ เเต่พอเอา เมคบุคโปรใหม่ๆอีกเครื่องออกมารีบเชียว เชียร์ขายของกันใหญ่...

ซีคอนดีมาก ช่วยเเก้ไข ตอบคำถาม เเถมจะลงโปรเเกรมขาดเหลือให้อีก ทั้งที่คนก็มาก เกรงใจจนต้องซื้อของในร้าน

asakura_jirasak's picture
73
ผมชอบ iBeat ซอยอารีย์อ่ะ

ผมชอบ iBeat ซอยอารีย์อ่ะ ตอนไปซื้อแมคพนักงานคุยดีบริการดีอ่า

ส่วนคนที่ไม่ชอบที่สยาม ผมก็เหมือนกันครับ แต่เข้าใจพนักงานนะ ร้านเข้าง่าย และอยู่แหล่งชุมชน ชอบมีคนเข้าไปเล่นเฉย ๆ บ่อยมาก ผมก็เป็นคนนึงที่เข้าไปเดินเล่นดูของประจำ วันนั้นเห็นมีเด็กประถมเข้ามาในร้าน เล่น facebook ใน iPad ตัวโชว์ ผมไปทำธุระชม.กว่า กลับมา ยังอยู่ O_o

ถ้าดูกันที่เคสนี้ ผมว่าพนักงานมีความอดทนมากเลยนะ (ที่ไม่ไล่ไป อิอิ)

2469
อันนี้ก็เห็นด้วยนะ

บางคนอยากเดินดูเฉยๆ พอพนักงานเข้ามาถาม เทคแคร์ก็ไม่ชอบก็มีนะ

ผมเองบางอารมณ์ ก็หงุดหงิดเหมือนกัน เพราะเค้าคอยมาถามว่า
"ถามได้นะครับ สนใจรุ่นไหน? ใช้งานอะไร?"

แล้วก็เดินตาม ผมก็หันไปบอกเค้าว่า
"เดี๋ยวผมมีคำถามหรือสงสัยตรงไหน ผมจะเรียกคุณนะ ตอนนี้ขอเดินดูก่อนนะ"

StepzOnez's picture
30
Paradise Park

ผมชอบสาขา Paradise Park นะครับ ผมไม่ชอบให้ใครมาเดินตามเวลาซื้อของ
ถ้าผมอยากรู้ผมจะถามเขาเอง เขาก็ให้คำแนะนำดีนะครับ