ช่วยทีครับ Battery iPhone 4 หมดเร็วมาก

killpitak's picture
202
คือ Battery ของ iPhone 4 ผมมันหมดเร็วมากครับ
อยากจะถามสาเหตุว่าเห็ตผลที่ทำให้แบตหมดเร็วมีอะไรบ้างหรอครับ
เครื่องผมเป็นเครื่อง lock+jail ครับ ผมไปทดสอบกับเครื่องเพื่อนที่
ซื้อมาพร้อมกัน พบว่า เมื่อแบตเต็มแล้ววางไว้ข้างๆกันนั้น
ผ่านไปประมาณ 20 นาที แบตของผมเหลือ 96% ส่วนเครื่องเพื่อน ยังคง 100%
ผ่านไปอีก 10 นาที แบตผม เหลือเพี่ยง 94% แต่เพื่อนยังคง 100% ครับ
มันเลยเป็นสิ่งที่ทำให้ผมเครียดมากเกี่ยวกับแบตในตอนนี้

ผมลองทุกวิถีทางแล้ว ทั้ง

1. ปรับค่าความสว่างของหน้าจอให้น้อยลง หน้าจอของ iPhone นั้นยอดเยี่ยมอยู่แล้ว เพราะมีความสว่างในตัวสูง แต่ว่าการเปิดจอด้วยความสว่างมากๆนั้น ย่อมใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่มากเช่นกัน ดังนั้นเราควรจะปรับความสว่างจอไปอยู่ที่ 25% ก็น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว
  2. ปรับเปลี่ยนค่าเวลาในการตรวจเช็คอีกเมลล์ ให้เราถามตัวเองว่า เราควรจะตั้งค่าให้มันตรวจสอบอีเมลล์ใหม่ๆ ทุกๆกี่นาที โดยปกติแล้ว iPhone จะมีค่าให้เลือกเซทอยู่ตั้งแต่ 15 นาที, 30 นาที, 1 ชั่วโมง และ Manual ซึ่งการตั้งค่าให้มันตรวจสอบอีเมลล์บ่อยมากเกินความจำเป็นมันก็เป็นสาเหตุ นึงที่ทำให้แบตเตอร์รี่หมดไวขึ้น
  3. ปิด Wi-Fi เมื่อไม่ได้ใช้งาน เพราะว่าการต่อ Wi-Fi เอาไว้เฉยๆนั้นใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่มากพอสมควร อีกอย่างนึงเมื่อเราเข้าไปในสถานที่ที่มีสัญญาณ Wi-Fi อ่อนละก็ มันก็จะยิ่งกินแบตเบอร์รี่มากขึ้นไปกว่าเดิมอีก ดังนั้นควรจะปิดมันเอาไว้ก่อน จนกว่าจะมีสัญญาณที่แรงพอที่จะใช้งานได้
  4. Auto-Lock มีแล้ว…ต้องใช้งาน หน้าจอของ iPhone นั้นมีสีสันสวยงาม แต่ถ้าเราเปิดให้มันทำงานอยู่ตลอดละก็คงไม่ดีแน่ๆ เพราะอย่างที่บอกเอาไว้ในตอนแรกว่ามันเปลืองแบตเตอร์รี่ ดังนั้นควรจะใช้งาน Auto-Lock ดีกว่า ตั้งเวลาล็อคให้น้อยๆ ยิ่งดี เพราะมันจะช่วยให้เราเซฟแบตเตอร์รี่ได้มาก
  5. ปิด EQ ซะ … ถ้าชอบฟังเพลงเยอะๆ ละก็ การปิด EQ มันจะช่วยประหยัดแบตเตอร์รี่ได้อีกทางนึง
  6. ปิดการใช้งานฟังค์ชั่นสั่นซะดีกว่า เพราะว่าการสั่นนั้นเป็นการทำงานด้วยฮาร์ดแวร์ ซึ่งมันจะใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่มากเป็นพิเศษ ดังนั้นถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ก็ควรปิดมันเอาไว้ โดยไปที่เมนู Setting / Sound
  7. ปิดBluetooth ถ้าคุณไม่ได้ใช้งานมัน เพื่อยืดเวลาการใช้พลังงานออกไปได้อีก
  8. หมั่นอัพเดท iPhone ของคุณ วิศวกรของ Apple นั้นพยายามอย่างหนักมาตลอดในการที่จะปรับแต่งให้ iPhone นั้นออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ และทุกๆครั้งที่มีการ Update Software ก็จะนำสิ่งที่ได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นนั้นใส่ลงไป ดังนั้นเราก็ควรอัพเดทมันให้ใหม่อยู่เสมอ

แต่สุดท้ายก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมครับ
เครื่องพึ่งซื้อมาได้เพียง 2 อาทิตย์
ยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆทุกคนช่วยทีครับ แอบเคือง

ericec.iapp's picture
5
เริ่มต้นด้วยการ เปรียบเทียบ

เริ่มต้นด้วยการ เปรียบเทียบ Application ที่ลงในเครื่องก่อนนะครับ ว่ามีอะไรต่างกัน บ้างเพราะบาง App ที่ไม่ได้ผ่านการซื้อจาก App Store อาจะทำให้เกิดปัญหา ตามที่ว่ามาได้ครับ หากมั่นใจว่าไม่มีการลงAppต่างกัน
ให้ลองตรวจสอบ App บางตัวที่พยายาม Run บน Background ตลอดครับ ส่วนใหญ่จะเป็นพวก App ที่เกียวกับ VOIP (eg. Skype,MSN) และ Music ครับ

202
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ จากที่เช็คนี่ไม่ต่างกันมากครับ
ส่วน App ที่รัน บน Background ก็จะมี IM+ และ Palringo ครับ

minemind's picture
3876
ได้เปิด toggle ของ ssh

ได้เปิด toggle ของ ssh ไว้รึเปล่าครับ ?

ถ้าเปิดไว้ก็ลองปิดดูนะครับ

202
มันทำยังไง

มันทำยังไงหรอกครับ ปิดตัวที่ว่าเนี่ยครับ

3876
มันเป็นส่วนของ sb setting

มันเป็นส่วนของ sb setting ครับ ได้ลงไว้รึเปล่าเอ่ย

202
ได้ลงครับ

จากที่ Check จาก Cydia แล้ว มี 2 ตัว
ชื่อ sbsettingstoggles
SBSetings
ครับ

3876
ลอง short slide บน status bar

ลอง short slide บน status bar เพื่อเปิด sbsetiing แล้วลองดูว่ามี toggle ของ ssh ขึ้นรึเปล่า ถ้าไม่ขึ้นให้ดูตรงมุม ด้านซ้ายล่าง ของหน้าต่างจะมีคำว่า more อยู่

กด tap เข้าไป แล้วจะเห็น เมนูขึ้นมา
ให้ดูที่ Set toggle ครับ

แล้วเค้าจะบอกว่าตอนนี้เราใช้ toggle ไหนอยู่ ให้ดูที่ ssh คือตอนนี้สถานะเค้าจะบอกว่า เราเปิดให้ใช้ toggle ssh อยู่ แต่ ssh ไม่ได้ show ออกมาให้เรา off ครับ แล้ว respring 1 รอบ จากนั้นก็เข้าไปเปิดให้ ssh เป็นสถานะ on อีกครั้ง แล้ว respring อีกครั้ง

คราวนี้ short slide เพื่อเปิด sbsetting ขึ้นมาอีกที toggle ssh จะ show ขึ้นมาแล้วครับ ให้เรา tap ที่ ssh เพื่อปิดการทำงาน

เพราะส่วนของ ssh จะทำให้แบตหมดไว

202
เรียบร้อยแล้วครับ

เรียบร้อยแล้วครับขอบคุณครับ

202
อีกนิดนึง

ขอถามอีกนิดนึงครับ แล้วตัวที่ให้ปิดนี่ ปกติที่มัน On
มันมีไว้ทำอะไรหรอครับ ประโยชน์ของมันคืออะไร
แล้วถ้าเราปิด เครื่องเราจะเป็นไรไหม

แล้วเหตุใดมันถึงกินแบตหรอครับ
รบกวนนิดนึงนะครับ แหะๆ มือใหม่จริงๆครับ

ขอบคุณมากครับผม

3876
ถ้าผมบอกว่า

ถ้าผมบอกว่า ผมไม่ทราบจะโกรธผมมั้ยครับ 55+

ผมรู้แต่ว่า ssh เป็น port port นึงที่เปิดไว้ให้ iphone สามารถ transfer ข้อมูลบางอย่างจาก computer ลงเครื่อง iphone ได้ มันคล้ายๆกับการ FTP จาก computer(home) ถึง computer(server)

คือผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ว่าฟังมาจากที่ได้ยิน และจากการสังเกตุและทดลองเอง

อ่อ ที่เค้าเปิด ssh ไว้ ก็เพื่อต้องการจะใส่ ไฟล์บางอย่างเข้าไปในเครื่อง หรือ backup ไฟล์บางตัวกลับมาลง computer ครับ

202
Test

ผมทดสอบแล้วงับ แต่แบตยังลดเร็วเหมือนเดิมครับ
พอมีวิธีอื่นอีกไหมครับ Y_Y

nimit's picture
1
ให้ restore เครื่องใหม่ครับ

ให้ restore เครื่องใหม่ครับ โดยไม่ต้องดึง backup มาจากเครื่องเก่า(3gs,3g,2g)ให้ set เป็น new phone ครับ พวกเบอร์โทรค่อย sync จาก address book มาครับ

aeiou's picture
18
ไอโฟนสี่

ไอโฟนสี่ แปลกว่าทุกรุ่นที่ผ่านมา เมื่อคุณเปิดใช้โปรแกรมอะไรกก็ตาม ถึงคุณจะออกจากโปรแกรมนั้นๆ มันไม่ได้ปิดโปรแกรมนั้นตามด้วย วิธีการคือคุณต้องตามไปปิดโปรแกรมที่คุณเคยใช้ ไปที่ปุ่มกลมๆข้างล่าง กดไปสองครั้ง มันจะแสดงให้เหนโปรแกรมที่ยังออนอยู่ กดแตะเบาๆที่โปรแกรมไหนก็ได้ จะขึ้นตัวขีดสีแดงแล้วปิดโปรแกรมนั้นลง ไล่ปิดไปให้หมดครับ ต่อไปทุกครั้งก็ต้องทำแบบนี้ครับ

nickoe's picture
4320
อา

ไม่ใช่แค่ iPhone4 นะครับ ทุกเครื่องที่เป็น ios4 ต่างหากครับ
เค้าเรียกว่า multi taking เหมือนคอมที่เราใช้ๆกัน

od2504's picture
1077
ตามที่บอกในกระตู้แรก

ตามที่บอกในกระตู้แรก ก็น่าจะครอลคลุมปัจจัยที่สำคัญแล้ว
หากจะใช้การเปรียบเทียบให้สรุปเหตุได้ ก็ควรใช้สภาพแวดล้อมเหมือนกัน 100% เช่นการตั้งค่าต่างๆ เหมือนกันทั้งสองเครื่อง
อีก ๒ เรื่องที่น่าสนใจคือ
๑. App ที่ทำงานอยู่เบื้องหลัง (จากคุณสมบัติของ multi tasking) ทราบว่าใน iPhone รุ่นก่อนหน้านี้ สามารถกดปุ่ม home ค้างไว้ เพื่อปิดจริงได้
๒. ตัว battery อาจเสื่อมคุณภาพ 

knomkluay's picture
3
ปิดเน็ตก่อน

ปิดเน็ตก่อน แล้วก้อแอพทุกอย่าง

ถ้าลดมากก้อผิดปกติ