ใช้ Time machine setup เครื่องของเพื่อน ให้เหมือนของเรา ได้หรือไม่คับ

aupiyachet's picture
19
ดีคับ เพื่อนๆ ชาวแมคมือใหม่

คือเรื่องเป็นแบบนี้คับ เพื่อนผมซื้อ macbook pro 13 มาใหม่ แล้วจะให้ผมไปลงโปรแกรมต่างๆ ให้
โดยเฉพาะอย่างยิ่งมันจะให้ลง window (vmware fusion) ให้ด้วย

ผมก็เลยคิดว่า เอ๊ะ !! (แอบขี้เกียจ นิดๆ นะคับ 555) ผมก็มี backup เครื่องผมอยู่แล้วด้วย time machine (แบบ ext.hdd)
เครื่องของผมกับของเพื่อนผม ก็รุ่นเดียวกันหนิหน่า น่าจะสามารถใช้ time machine ได้นะ ??

ผมเลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆ ว่า

1. แนวคิดแบบนี้ทำได้หรือไม่คับ
  2. ถ้าข้อ 1 ทำได้ แล้วพวกโปรแกรมที่ผมเสียเงินซื้อมา ก็คือสามารถใช้กับเครื่องของเพื่อนผมได้ทันทีเลยหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

pippo's picture
2469
เอ่อ....

ทำไมถึงแอบขี้เกียจล่ะครับ ถ้าขี้เกียจก็ไม่ต้องแอบ บอกเพื่อนไปตรงๆ เลยว่า "ขี้เกียจ คุณ (เอ็ง) ทำเองเหอะ" หัดศึกษาเองซะบ้าง 555

ตอบ
ข้อ 1 อาจจะได้ ต้องลองดูครับ เพราะยังไม่เคยทำ (ไม่กล้า...ขี้เกียจ)
ข้อ 2 ถ้าทำได้ บางโปรแกรมอาจจะต้องใส่ serial key ซ้ำใหม่ถึงจะใช้ได้ แต่ก็ไม่ถูกต้องตามกฏหมายลิขสิทธิ์

ป.ล. ลองคิดเล่นๆ ว่า ถ้าเครื่องเพื่อนมีปัญหาในการใช้งานบ่อยๆ คุณทำให้-แก้ให้ตลอด เพื่อนไม่ศึกษาหาความรู้เองเลย คุณจะดูแลเค้าไปตลอดไหวไม๊ครับ ถ้าตอบว่าไหวก็ลงมือเลยไม่มีคำว่า "ขี้เกียจ" ครับ

19
ฮ่าาา พอดีว่า.....

เพื่อนคนนี้ น่ารักมากๆ เลยอ่าคับ @' '@
ผมก็เลยต้องหาทางช่วยซัากหน่อย แต่ก็แอบขี้เกียจนิดๆๆๆ

pippo's picture
2469
แหะๆ

ขี้เกียจกับคนพิเศษ ระวังรับประทานแห้วนะคร๊าบ....

minemind's picture
3876
แซว

ป๋มขออาสาช่วยอีกแรงฮะ

19
ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ

ikok's picture
10285
yes/no ครับ

ลงได้ แต่ต้อง activate โปรแกรม หรือตั้งค่า setting ต่าง ๆ บางอย่างใหม่ครับ

ให้เขาโหลดมาติดตั้งเองดีกว่า

Ben's picture
247
:-D มาแจมด้วยขำๆ

แอบเห็นด้วยกับหลาน pippo ครับ ๕๕๕๕๕๕๕
กับคนพิเศษต้องขยันทำคะแนนหน่อยนะคร้าบ
ห้ามขี้เกียจกับคนพิเศษนะคร้าบ ๕๕๕๕
ฝากรูปแห้วมาเตือนใจคร้าบ ๕๕๕๕๕๕

19
โอ้ว ต้องบอกงี้คับ

ผมเองก็มีคนพิเศษเป็นตัวเป็นตนอยู่แล้วอ่าคับ อยู่ต่างประเทศโน้นนน
ทีนี้ เพื่อนที่มาขอให้ช่วยเทอเป็น เพื่อนร่วมเรียน ป.โท ด้วยกานน
ผมก็เลยมิกล้าปฏิเสธคนน่าร๊ากก ฮ่าา

ยังไงต้องขอขอบคุณ คุณลุง พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนสำหรับความคิดเห็นดีๆ นะคับ
ผมก็ยังถือว่าใหม่กับการใช้แมค ผมมีเข้ามาอ่านหาความรู้จากที่นี่มานานแล้ว
แต่ว่าไม่ค่อยได้ post เองซักเท่าไหร่

ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับผม ยิ้ม

Ben's picture
247
อููยยยยยยยย

เหมือนกับลุงสมัยหนุ่มๆเลย ครับ
หวานใจไปเรียนเมืองนอก
เราอยู่เมืองไทยก็เหงาใจ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ลุงพาออกทะเล หาทางกลับเข้าฝั่งไม่เจอ ๕๕๕๕๕๕๕๕

Cybernet's picture
399
น่าจะได้นะครับ

แต่พวก account ก็น่าจะกลายเป็นของเราไปด้วย จะมีปัญหาลิขสิทธิ์โปรแกรมหรือเปล่า?

ikok's picture
10285
เรื่ื่ื่่อง license ตีกันเรื่องเล็กครับ

เรื่องบ้านแตก หรืออาจจะโดนตัดให้เป็ดกินได้เนี่ย....

ผมว่าเรื่องใหญ่กว่าเยอะเลยครับ แบร่..

Cybernet's picture
399
+1 ครับ 555

+1 ครับ 555

19
555+

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ คับ
โทดทีคับ ผมพาออกนอกประเด็นเอง :$

enee9's picture
12
ไม่ใช้วิธีวิธี สร้าง

ไม่ใช้วิธีวิธี สร้าง อิมเมจไฟล์จากเครื่องเราเป็น DMGล่ะครับ
ลงเสร็จก็จบเลย เหมือนของเราเป้ะๆ

วิธีคร่าวๆก็เปิดเครื่อง ใส่แผ่น osx เข้าไป พอมาถึงหน้าจอติดตั้ง ให้เราไปที่ Disk Utility
เลือกไดร์ที่ต้องการทำอิมเมจ คิ้ก New image เลือกที่ save แนะนำว่าให้เซพลงอีกพาก่อนจะดีกว่า บางทีเราเลือกเซพที่ Ex HDD บางทีมันจะเอ๋อ เซพลงอีกพาเสร็จแล้วค่อยโยกใส่ Ex HDD ก็ได้ครับ

minemind's picture
3876
เค้ามี file backup จาก time

เค้ามี file backup จาก time machine อยุ่แล้ว เข้าไป กด restore เลยมันไวกว่ามั้งครับ

enee9's picture
12
เอ่อ...บางคำเขาใช้วิธี้นี้ทำ

เอ่อ...บางคนเขาใช้วิธี้นี้ทำ DMG ขึ้นมา แล้วเอาไฟล์นี้ไปลงกะเครื่อง PC โดยการ mod เคยอ่านเจอผ่านๆ แต่ไม่ได้สนใจ เลยข้ามไป