Ben's picture
247
อยากจะรบกวนถามหลานๆหนอนหนังสือนักอ่าน นิดนึงครับว่า "web ไหน มี ebook สำหรับ Mac ให้สั่งซื้อโหลดเยอะๆมั่งครับ?"

ขอบคุณมากครับ

rsakchai's picture
396
ตามที่ผมเข้าใจหนะครับ

e-Book จะมีหลาย format ครับ ที่นิยมกันมากที่สุดคือ PDF file ซึ่งเราสามารถเปิดอ่านได้บน computer ได้โดยผ่านโปรแกรม Adobe reader
ส่วน iBook จะเป็น ​Application ของ Apple ซึ่งรองรับ epub และ PDF file ซึ่งสามารถเปิดอ่านบน iPhone, iPod Touch และที่ดูดีที่สุดกับการเปิดอ่านบน iPad ซึ่งจะให้ความรู้สึกใกล้เคียงกับการเปิดอ่านบนหนังสือจริงมากมากครับ
คราวนี้คำถามว่าสั่งซื้อจากที่ไหนเพื่ออ่านบน Mac อันนี้ขอบอกว่าไม่ทราบอย่างเป็นทางการครับ ปกติผมจะโหลดพวก PDF file จำพวกเอกสารทางวิชาการหรือผลงานวิจัยเอามาอ่าน ซึ่งก็หาได้ทั่วไปตามเวปที่เกี่ยวข้อง แต่ที่ผมเข้าไปโหลดบ่อยสุดจะเป็นพวก Textbook ในเวปที่ชื่อว่า gigapedia.com จะมีตำราเรียนให้ download ฟรีเยอะมาก แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีหนังสือตรงกับสายงานที่ลุงเบนสนใจหรือเปล่า ลองเข้าไป search ดูก็แล้วกันครับ
ใน iTune store ก็มีหนังสือให้โหลดครับ แต่เข้าใจว่าเป็น epub ซึ่งอ่านบน computer ไม่ได้
ยังไงเดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมหละกันครับ....ลุงเบน

247
:-D

ขอบคุณหลานrsakchai มากครับสำหรับความเห็นและคำแนะนำ

จะลองซ้อมๆลองใช้ไว้ครับ เผื่อเมื่อไร iPad มาขายที่เมืองไทยจะได้ใช้เป็นครับ

396
ห้องสมุดของผมที่อยู่บน iTune ครับ

นี่เป็นส่วนหนึ่ง....ที่ส่วนใหญ่ผมจะเอาไว้อ่านบน iPad มีทั้ง PDF file และ ePub
ประเดิมด้วย "สามก๊ก ฉบับการ์ตูน"

anethunter's picture
1
thanks

thanks

wsombat's picture
1
download สามก๊กฉบับการ์ตูน

download สามก๊กฉบับการ์ตูน จากไหนครับ

396
เผื่ออาจจะทำให้ใครบางคนตัดสินใจที่จะซื้อ iPad ได้ง่ายขึ้น

ต่อด้วย "Dragonball" เอามายั่วน้ำลาย
มีความสุข มีความสุข มีความสุข อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

sirgod123's picture
1
thank ja

thanks

396
อีกชุด.....

น่าจะมีคนตกหลุมพรางบ้างหละนะ
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

iBook_6.jpg iBook_7.jpg
Nu-eMMa's picture
1837
พี่หมอ...

การตูนๆ อิอิ อยากได้จังเลย

396
One piece

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
podcast ก็น่าสนใจนะครับ ลุง

podcast ก็น่าสนใจนะครับ ลุง

396
เห็นด้วยครับ.....ไม่ต้องรออะไรเลยครับ

ต่อ internet แล้วโหลดมาชมได้เลย....แค่พอฟังภาษาอังกฤษเข้าใจ...จะเป็นแหล่งของความรู้ที่ล้ำค่ามากมายครับ
ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับการชม Podcast ได้ที่ link นี้ครับ....ลุงเบน
http://www.macmuemai.com/content/394
อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

247
ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนความใจดีและน้ำใจของหลาน rsakchai และ หลาน minemind ด้วยโดนัท
ที่คนไทยเห่อนักเห่อหนา

minemind's picture
3876
โดนัท แห่ง ทวยเทพ

โดนัท แห่ง ทวยเทพ

nickoe's picture
4320
เข้าแถววันนี้ได้กินชาติหน้า

ต่อคิว 4-5 ชั่วโมง ทำไปได้นะคนเรา

pippo's picture
2469
ไม่นาน

ก็จะเหมือน ขนมปังยี่ห้อนึงที่คนต่อแถว ยาวเหยียดแถวสีลม สุดท้ายก็ล้มหายไป

ไม่รู้ว่าจะต่อแถวกินกระแส กินโฆษณา หรือกินเพราะกลัวจะคุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง

กินเพื่อมีชีวิตอยู่ หรือ มีชีวิตอยู่เพื่อกิน ?

4320
นั่นสิครับ

คือผมไม่ชอบนิสัยอะไรประมาณนี้ของคนไทยเท่าไร
หนังอะไรดังก็แห่กันไปดู
ของกินใหม่ๆมาก็แห่กันไปกินต่อคิวข้ามวันก็เอา
ที่ไหนดังก็แห่กันไปเที่ยวจนมันพัง
เพียงแค่ว่ากลัวคุยกับเพื่อนไม่รู้เรื่อง
มันพาลจะทำให้ชีวิตลำบากเปล่าๆ

2469
เคยอ่านหนังสือเล่มนึงครับ

เขียนเปรียบเทียบว่า เราสามารถเลือกใช้ชีวิตของเราประมาณได้ว่า

• เราจะเป็นลูกฟุตบอล ในสนามให้ 22 คน เตะไป-มา
  • หรือเราจะเป็นนักฟุตบอล 1 ใน 22 คนนั้น จ้องเตะลูกบอล
  • หรือเลือกจะเป็นโค้ชของนักฟุตบอลคอยสั่งให้นักบอลลงไปเตะให้สุดชีวิต
  • หรือหากทำได้ เป็นเจ้าของสโมสรไปเลย
  • หรืออาจจะเป็น คนดูที่ต้องจ่ายตังค์เข้าไปเพื่อดูเกมส์นั้นๆ

ลองนั่งนึกดูว่าถ้าเปรียบกับตัวเราแล้ว เรากำลังอยู่ในสถานะไหนกันครับ

4320
ฮาาา

ตอนนี้ผมกำลังก้ำกึ่งระหว่าง
ข้อ 2 กับ 3 ครับ

Phing's picture
24
ห้องสมุด

ห้องสมุดสุดยอดจิงๆๆๆๆๆๆๆๆ
เริ่มอยากได้บ้างซะแย้วๆๆ^^

Tidty's picture
22
ขอบคุณ คุณ rsakchai มากครับ

ขอบคุณ คุณ rsakchai มากครับ

247
ถ้าเค้าแจก "โดนัทแห่งทวยเทพ" ฟรีๆ

ลุงยังคิดดูก่อนเลยว่าจะไปเข้าคิวรึเปล่า?

อย่าว่าแต่ต้อง "เสียเงิน" แถมต้องไปต่อคิวซื้อเค้ากินเลยครับ

ฝากโรตีบอยมาฝากหลาน Pippo ๑ อันคร้าบ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

2469
อย่างนี้ต้องเป็น

ขนมปังของจักรพรรดิ์ - โดนัทแห่งทวยเทพ
แป่ววว

4320
มันยังไม่จบ

มันมีบะหมี่จอมราชันย์อีกครับ
ฮาาาา

247
คุณพระ

จริงฤๅ? หลานนิค
อีกแล้วฤ?
ยังมี "บะหมี่จอมราชันย์" อีกรึ?
ยี่ห้ออะไรครับ ลุงBenตกข่าว ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ต่อไปคงจะมี "เกี๊ยวมหาขันที" กอไก่ นะครับ มิใช่ จอจาน ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

4320
ฮา

ผมแซวร้านอาหารญี่ปุ่นจานด่วนเจ้านึงครับ
ที่โฆษณาบอกว่าเป็น champion
เลยกลายเป็นบะหมี่จอมราชันย์

ikok's picture
10285
-.-

จาก ebook มาเรื่องของกินแห่งทวยเทพ -.-a

247
มาอ่านกระทู้นี้ทีไร

ก็ให้อยากได้ iPAD ทุกครั้งเลยครับ
อยากเอาไว้อ่าน iBOOK จังเลยคร้าบ ยิ้มปากกว้าง

เชื่อมั๊ย เด๋วคุณหลานrsakchaiต้องมายุมายั่วลุงให้ซื้อiPADอีกแน่ๆเลย ยิ้มปากกว้าง

vee_vhc's picture
38
ชอบดรากอนบอลมากครับ

ชอบดรากอนบอลมากครับ ไม่ทราบว่าเค้าขายกันยังไงเหรอครับ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับพวก eBook iBook เลยครับ

Pe_eng's picture
9
ถึงว่า

ว่าแล้วทำไม พี่อยู่ ยุ่นปี้นานนัก
เอาเวลาไปโหลดกาตูนนี้เอง
ทางนี้รออยู่นะ หลุม 19 นะ ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

boy88888's picture
215
อยากได้ One piece

อยากได้ One piece หาได้จากไหนอะครับ?

tonlyosaki's picture
198
อยากได้

one piece and dragon ball......

1837
เอ็มอยากรู้ว่า

คือ เอ็มโหลด e-book จาก iPad นะค่ะ อยากจะเอามาอ่าน บน Mac ได้ไหมค่ะ ต้องแปลงอย่างไรหรือป้าว ^-^

396
แล้วแต่ format ของหนังสือที่โหลด

เข้าใจว่า....ถ้าเป็น PDF file ก็สามารถอ่านบน Mac ได้ครับ.....แต่ epub ไม่น่าจะได้ครับ

1837
มันน่าจะเป่น

แบบนี้อ่ะค่ะ. มันหนังสือที่สำคัญด้วยอ่ะ. อยากเอาให้เพื่อนๆอ่านด้วยนะคะ
http://db.tt/GxWiNjj

396
ใครอยากได้การ์ตูน Dragonball, One piece รวมทั้งสามก๊กฉบับการ์ตูน

เดี๋ยวผมกลับไทยช่วงต้นเดือนสิงหา......มารับไปได้ครับ.....ติดต่อหลังไมค์ได้เลย
แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..

1837
เย้ๆ

พี่หมอเก๋ กลับมาเดือนเกิดนู๋เลย อย่าลืมของขวัญวันเกิดนะจ้ะ 5555

ทวงตั้งแต่ต้นปีเลย หุหุ เขิน

boy88888's picture
215
อยากได้ One Piece

อยากได้ One Piece คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

Booy's picture
61
อยากได้ด้วยครับ

กลับมาเมื่อไหร่ครับพี่น้อง ผมอยู่ภูเก็ตจะได้เตรียมตัวไปรับบบบบ ครับ

ikok's picture
10285
พี่หมอกลับมาเมื่อไหร่

มาทานข้าวกันอีกนะครับ ผมกลับไทยมารอพี่หมอแล้วครับ ยิ้มปากกว้าง

396
ปลายเดือนกรกฎาคมครับ

น่าจะ 21 กรกฎาคมถึง 13 สิงหาคมครับ.....ว่าจะชวนๆเพื่อนๆใน Mac ไปสังสรรแถวบางแสนเหมือนกัน.....มีใครสนใจบ้างไหมเอ่ย.........
คุณก็อกย้ายกลับมาทำงานเมืองไทยเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ......หวังว่าคงจะได้เจอกันช่วงนั้นหนะครับ
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

1837
อุ้ย...

สนใจมากกกกกกกกกกก ค่ะ บางแสนๆ... อิอิ พี่หมอมีความคิดเลือกสถานที่ได้่น่ารักก มากค่ะ 5555 มีความสุข

palmania's picture
190
โอ้ววว สวนกันนิดเดียว

ผมกลับทั้งเดือนมิถุนายนครับ... T_T

396
ดีไหม........น้องรัก

พี่คิดดูแล้วขับรถเข้าเมือง.....กับขับไปบางแสน......น่าจะไม่ต่างกัน......แต่อย่างน้อยก็ยังได้รับไอทะเล......และเสียงคลื่น......ถึงหาดจะไม่สวยเหมือนทางใต้.....แต่ก็ดีกว่าที่ญี่ปุ่นมากมายนัก
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

1837
อิอิ

ดีมากๆเลยค่ะ ^0^ คนอื่นเค้าจะเล่นกะเราสอนคนไหมค่ะเนี้ย 555 โมเม อยู่สองคน มีความสุข

Adariw's picture
269
ยกมือ!!!!!

อยากได้การ์ตูนด้วยคนค่าาาาาาา

^o^

396
รอหน่อยหนะครับ

ขอฟรี....ก็ต้องอดทนรอนิ๊ด...นึง
เดี๋ยวเอาไปทิ้งไว้ที่น้องเอ็มหละกัน
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

BusohSensen's picture
49
พวกหนังสือ การ์ตูน

นี่ซื้อแบบ e book ถูกกว่าซื้อเล่มๆไหม

396
ไม่ได้ซื้อสักเล่มเลยครับ

อาศัยขอฟรี...ตั้งแต่ iPad ออกใหม่ๆ......ช่วงนั้นหาโหลดได้ง่าย....พอบูมค่ายหนังสือเค้าก็ส่งหนังสือมาเตือนเวปต่างๆให้หยุดการแจก.....ก็เลยหาของฟรีกันยากหน่อยครับ......พอดีช่วงนั้นผมโหลดมาเก็บไว้สี่ห้าเรื่อง......ก็เลยมีอ่าน.....จนถึงทุกวันนี้บางเรื่องก็ยังอ่านไม่จบเลย

396
ว่าแต่....เจ้าของเวปนี้จะเดือดร้อนไหมนี่

ปิดประเด็นดีกว่าหนะครับ......สนใจจริงๆ...หลังไมค์หละกันเด้อ
แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..