-ขอความช่วยเหลือค่ะ -Parallels-

onmay's picture
4
Macbook ที่ใช้อยู่ ลง window โดยใช้งานผ่าน Parallels (ไม่ได้ลงเองค่ะ ลงมาจาก istudio สยามพารากอน)

ใช้งาน window นานๆครั้ง

วันนี้พอเปิดใช้ มันค้าง เลย force quit ไป

พอเปิดอีกที มันก็เปิดไม่ได้ ขึ้นเป็นหน้าจอแบบนีี้ ควรทำอย่างไร

พยามยามจะเลือกกด start window naormally ก็ไม่ได้

คือ มันไม่สามารถเลือกอะไรได้เลย

ลอง enter ดูแล้ว เวลาหยุดก็จริงแต่มันก็นิ่ง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ขอบคุณค่ะ

AttachmentSize
screen-capture-1.png96.39 KB
pippo's picture
2469
แปลกใจ

กระทู้นี้หลงตาไปได้ไง พี่น้องใน mmm ไม่ได้ตอบ (20 Oct 10) ป่านนี้อาจจะแก้ไขเรียบร้อยไปแล้วมั๊ง!
ลองเลือกเข้าแบบ Safe Mode ซักรอบดูก่อนแล้ว Restart Windows เลือกเข้าแบบ Normal อีกครั้งครับ
ผมเป็นบ่อยๆ เวลาเครื่อง Hang ทำให้เราออกจาก Windows แบบไม่ปกติครับ ก็จะเป็นอาการแบบนี้ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
สงสัย

พี่ก๊อกจะต้องเพิ่ม ลำดับการแสดงผลหน้าแรกละค่ะ ^0^

รึว่าจะแยกมาเป่นห้องๆไปเลยก็ได้ เพระาบ้างเรื่อง สำคัญ จริงแต่ไมไ่ด้ตอบ อย่างกระทู้นี้

ikok's picture
10285
-o-

ช่วงนี้ชีวิตผมค่อนข้างวุ่นวายครับ หาเวลาเข้า มมม. ยังไม่ค่อยได้เลย

แต่คิดว่าปีหน้าคงดีขึ้น ลาออกกลับเมืองไทยแล้ว คงมีเวลาเฝ้าเว็บมากกว่าเดิมครับ ~

ตอบเรื่องนี้กับจขกท.นะครับ

ลองเอา windows ออกดูแล้วติดตั้งใหม่ครับ (ซื้อ windows แผ่นแท้มาลงเอง)

เอา partition windows ออกได้ด้วย bootcamp assistant ใน applications/utility ก่อนแล้วค่อยติดตั้ง windows ลงไปใหม่ครับ

ดูวิดีโอสาธิตวิธีการเอา windows partition ออกจากเครื่อง โดยหนุ่มน้อยหน้ามนคนนี้ครับ

note: ควรจะ backup ข้อมูลสำคัญก่อนลบ windows นะครับ