ใครใช่UPSรุ่นไหนกันบ้าง..

teenbag's picture
100
จะเอามาใช่กับ..IMac พอดีอาทิตย์นี้มีไฟดับเลยสงสัยว่าน่าจะมีUPSมาใช่บ้าง...
แล้วIMacตัว21"ควรใช่ขนาดเท่าไหร..หรือใช่แค่ปลั๊กของปิ๊กก้าที่มีประกันแค่นั้นดี..หรือเอาUPSดี...แนะนำหน่อย

pippo's picture
2469
เพิ่ื่อชีวิตที่ยืนยาว

เพื่อสุขภาพของ iMac แนะนำควรจะมี UPS นะครับ เพราะจะมีตัวปรับแรงดันไฟฟ้าให้สม่ำเสมอ ป้องกันไฟฟ้าแรงดันสูงๆ ที่มีผลเสียหายต่อเครื่องเรานะครับ อันนี้ต้องถามผู้มีประสบการณ์เช่น คุณก๊อก ที่ทำให้เครื่อง Mac Mini ถึงพังมาแล้ว

มี 2 ทางเลือกครับ
- ถ้าของตปท. แนะนำ APC ทนมากที่ทำงานมี 2 ตัว ใช้มาเข้าปีที่ 10 แล้วยังดีอยู่ แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่ทราบครับ
- ของไทยผมใช้ Syndrome อันนี้ถอดเปลี่ยนแบตฯ เองง่ายมากครับ กรณีแบตฯ เสื่อมสภาพ ประมาณ 2 ปี

Ben's picture
247
ว่าจะ ว่าจะ

ซื้อมาใช้ที่บ้านซักอัน
แต่ก็ยังหาที่เหมาะๆ ไม่ได้เลยครับ
ขอบคุณหลาน teenbag ที่ถาม
และขอบคุณหลาน Pippo ที่ช่วยแนะนำครับ ซินโดรม จะท่องไว้เผื่อว่างไปซื้อหามาใช้มั่งครับ

2469
เก็บมาฝากก่อนไปซื้อครับ

การคำนวณขนาดของ UPS

การคำนวณขนาดกำลังจ่ายของ UPS ที่เหมาะสมกับอุปกรณ์ไฟฟ้า ให้ปฏิบัติดังนี้
1. ทำรายการอุปกรณ์ไฟฟ้าที่จะต่อพ่วงกับระบบ UPS ทั้งหมด เช่น คอมพิวเตอร์, จอ, โมเด็ม, สแกนเนอร์ และอุปกรณ์ที่จำเป็นอื่นๆ
2. อุปกรณ์ไฟฟ้าแต่ละชนิดจะมีป้ายแสดงค่าพิกัดกำลัง (Nameplate) เพื่อระบุถึงแรงดันไฟฟ้า และกระแสไฟฟ้าที่ต้องการสำหรับใช้งาน โดยทั่วไปจะอยู่ที่ด้านหลังของเครื่อง
* ให้คำนวณค่า VA โดยคูณค่า Volt และ Amps เข้าด้วยกัน
* อุปกรณ์ไฟฟ้าบางชนิดอาจให้ค่ามาในรูปของพลังงานไฟฟ้าในหน่วยวัตต์ (Watt-W)
ให้แปลงกลับเป็นค่า VA โดยการคูณค่าวัตต์ด้วย 1.4
3. รวมค่า VA ของอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดในรายการที่จะต่อพ่วงกับระบบ UPS
4. เลือก UPS ที่จะสามารถจ่ายไฟได้พอเพียงต่อระดับค่า VA ของอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมด

ตัวอย่างการคำนวณ
ต้องการคำนวณขนาดของ UPS ที่สามารถใช้กับ คอมพิวเตอร์ ขนาด 220 V 1.5 A, เครื่องพิมพ์ Inkjet ขนาด 50 Watt และโมเด็ม ขนาด 20 Watt

จากสูตร จะได้ว่า

• VA ของคอมพิวเตอร์ ขนาด 220 V 1.5 A = 220 x 1.5 = 330 VA
  • VA ของเครื่องพิมพ์ Inkjet ขนาด 50 Watt = 50 x 1.4 = 70 VA
  • VA ของโมเด็ม ขนาด 20 Watt = 20 x 1.4 = 28 VA
    VA รวม = 330 + 70 + 28 = 428 VA

ดังนั้น ขนาดของ UPS ที่สามารถต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ดังกล่าวได้อย่างปลอดภัย คือ 428 VA ขึ้นไป

หมายเหตุ: โดยทั่วไปหากเลือก UPS ที่มีกำลัง VA เท่ากับค่า VA รวมของอุปกรณ์ไฟฟ้าที่จะนำไปต่อพ่วงทั้งหมด UPS จะจ่ายไฟที่ Full Load และจะทำการจ่ายพลังงานไฟฟ้าสำรองได้ประมาณ 5 นาทีเท่านั้น หากต้องการระยะเวลาการจ่ายพลังงานไฟฟ้าสำรองที่เพิ่มขึ้น ต้องขยายค่า VA ของ UPS หรือเพิ่มจำนวนแบตเตอรี่ให้มากขึ้น

วิธีการเลือกซื้อ UPS แบบง่ายๆ

ถ้าคิดว่าข้างบนมันยุ่งยากไปให้ลองมาดูวิธีเลือก UPS ที่เหมาะสมแบบง่ายๆอีกวิธีนึงครับ

การเลือกซื้อ UPS ว่าควรจะใช้ซักกี่ V/A นั้น ให้ลองประมาณว่า เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณนั้นกินไฟฟ้าซักกี่ Watts แล้วเอาค่า Watts ที่คุณต้องใช้ไปหารด้วยค่า Power Factor จะได้เป็นค่า VA ที่พอดีกับ UPS ที่ต้องซื้อออกมา

กรณีที่เป็นอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไป เช่น TV จะมีบอกขนาด Watts ให้รู้เลย แต่ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ คุณก็ต้องเดาแล้วล่ะ
วิธีที่ผมมักจะใช้ประจำคือดูค่า Watt จาก Power Unit ของคอมพิวเตอร์ที่ใช้อยู่เช่น
คอมพิวเตอร์ของผมใช้ Power Unit 450Watt ก็เอามัน 450Watt นี่ล่ะครับมาคำนวน เพราะจะไม่เกินนี้แน่นอน

ความจุของ UPS นั้นจะบอกเป็น V/A ซึ่งทำให้เราสับสนเพราะไม่สามารถคำนวนได้ว่ามันจุเท่าไหร่ วิธีการที่จะใช้ดูความสามารถของ UPS โดยการดูที่ Power Factor ซึ่งแทบทุก
ยี่ห้อจะบอกไว้ในคู่มือ

เมื่อเราได้ค่า Power Factor ของ UPS ตัวนั้นแล้วให้นำมาคูณกับค่า V/A จะทำให้ได้หน่วยเป็น Watt ที่ UPS ตัวนั้นๆสามารถรองรับได้ เช่น

• UPS ยี่ห้อหนึ่งขนาด 500 V/A มี Power Factor 0.6 UPS ตัวนี้จะสามารถรองรับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ 500 x 0.6 = 300 Watt

หรือ

• UPS ยี่ห้อหนึ่งขนาด 500 V/A มี Power Factor 0.8 UPS ตัวนี้จะสามารถรองรับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ 500 x 0.8 = 400 Watt

หรือ

• Computer ใช้ Power Unit 450 Watt คอมพิวเตอร์ตัวนี้สมควรใช้ UPS ขนาดไม่ต่ำกว่า 450 / 0.8 = 562 V/A
minemind's picture
3876
กระจ่างแล้ววว

ขอบคุณฮะพี่

ikok's picture
10285
โห....

ขอบคุณมากครับคุณ pippo มีความสุข ~
ความรู้ดี ๆ อีกแล้ววว

Nu-eMMa's picture
1837
ยอดเยี่ยม

ตอนนี้ ไม่มองหาแฟนใหม่แล้ว มองหาแค่ว่า จะทำอย่างไรให้เค้าอยู่กับเรานานที่สุด อิอิ

( อิอิ ใช้ได้ทั้งแฟนตัวจิง กะน้อง Mac อิอิ )

100
สุดยอด..

แต่IMac21"ใช่300 Wattได้ไหมเห็นตัวไม่แพงของAPC ราคาไม่แพงแค่1990บาทเอง..
(รู้ว่าต้องมาคำนวนเองแต่ก็อยากรู้จะได้ซื้อใช่บ้างนะ)

2469
ถ้้้้้้า APC

ตัวนี้ขนาด 500 V/A ให้ดูที่ Watt ของเค้าด้วยครับ ถ้าไม่มีบอก ต้องมองหา Power Factor ของเค้ามาลองคูณดู

ยังไงก็ฝากไว้ว่าให้คำนึงถึง วันข้างหน้าหากมีอุปกรณ์เพิ่มเติม เช่น External HD, InkJet หรือ ลำโพงดีๆ ซักชุด เราสามารถเสียบเข้าไปกับ UPS นี้ได้นะครับ ถ้่าเพิ่มเงินนิดหน่อยแล้วได้ขนาดที่มากกว่าเดิม ก็สำรองไฟได้นานกว่าเดิมด้วยครับ

ผมเคยสั่งพิมพ์งานด่วนให้ลูกค้า 150 หน้า ด้วย InkJet ที่เสียบสำรองไฟกับ UPS ด้วย ไฟดับไป 10 กว่านาทีแล้วผมก็ลองปล่อยให้พิมพ์ไปเรื่อยๆ ดูแบบวัดดวง เพราะไม่สามารถรอได้ ผลคือมันสามารถพิมพ์จนจบส่งงานได้ทัน ด้วย UPS ขนาด 1000 V/A ครับ รอดตายไป

Ben's picture
247
โอววววว

คุณหลาน Pippo อุตส่าห์พากเพียรเขียนแนะนำละเอียดละออจากประสบการณ์ความรู้
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ

ฝากกาแฟ และขนมอร่อยๆจากร้านดังชั้นล่างตึกที่จะสูงที่สุดในประเทศไทย
เพื่อขอบคุณครับ

2469
โอย...

เวลาตอนเย็นๆ แบบนี้เห็นแล้ว หิววว เลยครับ

ขอบคุณครับ

100
ขอบคุณ...ทุกคนได้แนวทางแล้ว..

ขอบคุณ...ทุกคนได้แนวทางแล้ว..(แต่ว่าจะรองานคอมก่อนจะไปถอยมาใช่..)

FolkTrance's picture
130
APC

APC นี้แบรนด์เกาหลีสินะครับ

พอดีเห็นโฆษณาลง Quick PC ละมั้งน่าสนมากๆครับ แจ่ม

ตอนนี้ยังไม่มี UPS เลย ไฟดับไป 4- 5 ครั้งแล้วในรอบปี ยังดี Mac Mini หนังเหนียว ยิ้มปากกว้าง

2469
ไม่ใช่ครับ

APC = American Power Conversion Corp. บริษัทแม่อยู่ที่ America แต่ที่ผมซื้อ Made from Phillipines ครับ

ไฟดับ นี่ไม่น่ากลัวเท่ากับไฟตกครับ เพราะกำลังไฟมันจะไม่สม่ำเสมอ มันจะพุ่งปรี๊ดตอนที่มันติดกลับขึ้นมาน่ะครับ

100
เหมือนกัน..ดับไปหลายแล้ว..ดีท

เหมือนกัน..ดับไปหลายแล้ว..ดีที่บ้านเป็นปลั้กสามหัวมีสายดินเลยดีหน่อย..แต่ก็แล้วแต่ดวง..จะรอดถึงงานคอมไหมว่าจะซื้อมาใช่บ้าง

2469
ลืมบอกไปครับ

ถ้าหากตัดสินใจซื้อของ APC ให้ตรวสอบในกล่องว่าเค้าให้สาย Power มาหรือไม่? และให้กี่เส้น?

เพราะด้านหลังของ APC UPS เค้าจะไม่เหมือนของรายอื่นๆ เค้าครับ เคยโง่มาแล้ว ซื้อมาใช้ไม่ได้ต้องขับรถกลับไปหาซื้อสาย Power ใหม่เพราะตอนนั้น มีสายมาให้เส้นเดียว ผมต่ออุปกรณ์หลายตัวน่ะครับ ลองดูจากภาพที่แนบมานะครับ

• รูปแรกเป็นสาย Power และด้านหลังของ APC
  • รูปที่สอง เป็นภาพของสาย Power และด้านหลังของเครื่องทั่วๆ ไป

สังเกตดีๆ จะเห็นว่าสาย Power แบบของ APC ไม่ค่อยจะคุ้นตาซักเท่าไหร่ครับ

APC.jpg SYN.jpg
100
ต้องขอบคุณมาก..เรื่องเล็กน้อย

ต้องขอบคุณมาก..เรื่องเล็กน้อยแบบนี้ถ้าไม่รู้ต้องเศร้าแน่เลย..ขอบคุณอีกครั้ง
จะดูก่อนซื้อนะ

od2504's picture
1077
อ่านคำถามคุณ

อ่านคำถามคุณ teenbag ในโพสแรกแล้วประหลาดใจ คิดว่าคนตอบต้องเป็น UPS ซะแล้ว (ผมมีนักศึกษาเป็นคนใต้ ก็เขียนคล้ายกัน อ่านแล้วสำเนียงน่ารักดีครับ)