ดูแลรักษาตัวเครื่องยังไงครับ

icocktail's picture
83
มีการดูแลรักษาตัวเครื่องยังไงบ้างครับผม เช่น มีการเช็ดบริเวณอลูมิเนียมยังไง หรือเช็ดด้วยอะไร
รวมถึงตัวระบบ os ด้วยอะคับ

ขอคำแนะนำหน่อยคับ

pippo's picture
2469
หลักการส่วนตัวครับ

• การดูแลตัวเครื่อง เรียงลำดับความสำคัญ

1 ระวังความชื้น และ น้ำ อุปกรณ์ไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ ควรหลีกเลี่ยงครับ ไม่วางแก้วน้ำไว้ใกล้ๆ หรือยกมาดื่มขณะใช้งาน เพราะอาจพลาดได้ รวมถึงขนม ของกินต่างๆ ที่ตกหล่นลงไป อาจเป็นตัวเชื้อเชิญให้มดเข้ามาปักหลักสร้างบ้านในเครื่องได้

2 ฝุ่น อันนี้หลีกเลี่ยงยากซักนิด แต่ถ้าทำความสะอาดสภาพแวดล้อมให้ดีก็ช่วยได้ครับ ถ้าเป็น MacBook ก็พับปิดจอหลังจากปิดเครื่อง หายร้อนแล้วค่อยเก็บใส่กระเป๋าให้เรียบร้อยป้องกันฝุ่น ที่จะมาเกาะเพราะเครื่องจะมีไฟฟ้าสถิตย์ดึงฝุ่นมาติดได้ หา Blower มาเป่าไล่ฝุ่นเดือนละ 1-2 ครั้ง ตามซอกหลืบแป้นพิมพ์ แล้วเช้็ดทำความสะอาดด้วยผ้านุ่มที่ชุบน้ำบิดให้หมาดๆ บริเวณตัวเครื่องรอบๆ ถ้ามีคราบน้ำให้ใช้ผ้านุ่มสะอาดแห้งๆ เช็ดตาม

3 ความร้อนของเครื่อง จัดการระบายความร้อนให้เหมาะสม ถ้าใช้งานในห้องปรับอากาศได้ยิ่งดี เพื่อยืดอายุของอุปกรณ์ภายในเครื่อง

4 ระมัดระวัง การตกหล่น กระแทก หรือนำของหนักไปซ้อนทับ เคยเห็นบางคนเอาหนังสือกองทับๆ MacBook เอาไว้เป็นวัน พอยกออก ที่หน้าจอเป็นรอยกดทับจากตัวเป็น keyboard ไม่หายเลย

• ส่วนการดูแลตัวระบบให้อ่าน "การบำรุงรักษา OS X ให้มีสุขภาพดีอยู่เสมอ" จากใน mmm นะครับ ท่านประธานเขียนไว้ละเอียดเลยครับ
    http://www.macmuemai.com/content/965