Tip: 2 เครื่องหรือมากกว่า แต่มีจอเดียว (วิธีใช้งาน mac mini แบบไม่ต่อ display ครับ)

ikok's picture
10285
เป็นวิธีที่ผมนึกได้โดยบังเอิญ แต่กลับกลายเป็นว่าใช้งานได้ดีมากในกรณีของผม เลยเอามาเล่าสู่กันฟังเป็นไอเดียนะครับ

วิธีนี้เหมาะสำหรับ

• คนที่มีเครื่องมากกว่า 1 เครื่อง แล้วต้องการกำลังเครื่องที่เกินมานี้ ในการทำงานอย่างต่อเนื่องอะไรสักอย่าง เช่น export ไฟล์ video, render งาน 3d, แปลงหนัง ฯลฯ ที่ไม่จำเป็นที่จะต้องเปิดหน้าจอ / อยู่หน้าเครื่องตลอดเวลา และยังคงทำงานในเครื่องหลักต่อไปได้แบบปรกติ
  • คุณมีพื้นที่จำกัด หรือตำแหน่งของเครื่องที่มีอยู่ใน network อยู่กระจายกันหรืออยู่คนละห้อง ทำให้ไม่สะดวกในการลุกไปมาเพื่อคอยตรวจสอบการทำงานของแต่ละเครื่อง

ไอเดียคือ remote เข้าไปแทนที่จะต่อ monitor ครับ ยิ้ม

ถ้าคุณมีเครื่องน้อยกว่าหน้าจอที่มี แล้วใช้ OS X 10.6 ให้ลองแบบนี้นะครับ

1. ต่อเครื่องกับหน้าจอแบบปรกติก่อน จะได้ทำอะไรได้สะดวก
  2. พยายาม setup แต่ละเครื่องให้เห็นกันในวง network
  3. ไปที่ system preferences ของแต่ละเครื่องที่ไม่ต้องการต่อ display monitor เลือกหัวข้อ sharing แล้วเปิด screen sharing ครับ
  4. จากนั้นเอาหน้าจอออก มาต่อกับเครื่องหลัก แล้วอยากไปที่เครื่องไหน ก็ใช้ screen sharing ไปที่เครื่องนั้นเอา

note:

1. คำสั่ง screen sharing บน 10.6 ใช้งานตรงนี้ได้ดีกว่าบน 10.5 เยอะครับ เพราะบน 10.6 ปุ่มต่าง ๆ ที่เรากดบนหน้าจอของเราในเครื่องหลัก จะเหมือนกดบนเครื่องที่เรา remote เข้าไปครับ (บน 10.5 บางปุ่มกดไม่ติด ทำให้พิมพ์หรือสั่งงานบางคำสั่งผ่าน screen sharing ไม่ได้)
  2. Screen SHaring มีมาอยู่แล้วใน OS X ทุกเครื่อง ไม่จำเป็นต้องซื้อโปรแกรมใด ๆ เพิ่มครับ

ลองดูนะครับ

bert's picture
64
โอ้วว

เยี่ยมครับ อิอิ

Cybernet's picture
399
ขอบคุณคุณก๊อกสำหรับข้อมูลครับ

ยิ้ม