ทำไมใช้ iPhoto 11 แล้วค้างครับ

boy88888's picture
215
คือใช้ iPhoto 11 แล้วมันค้างอ่ะครับ

ตอนจะทำเป็น Book หรือ Card พอกดจะทำแล้ว มันจะหมุนๆ สักพัก

เสร็จแล้วมันก็เด้ง ปิดโปรแกรมไปเลย แล้วก็มีขึ้น Error อะครับ

ลองปิด-เปิดเครื่องแล้ว

ปล. iMac 27" ตัว i5 อะครับ

ต้องแก้ยังไงหรอ

เพิ่มเติมครับ ของผมอาการเดียวกับ http://discussions.apple.com/thread.jspa?threadID=2623935&tstart=0
อันนี้อะครับ

แต่วิธีแก้มันต้องทำยังไงหรอครับ แปลไม่ออก ทำไม่ถูก ขอละเอียดๆหน่อยนะครับ

215
ขอถามอีกนิดครับ ถ้าจะลบ

ขอถามอีกนิดครับ

ถ้าจะลบ iPhoto แล้วลงใหม่

ทำได้ปะครับ เพราะผมโหลดตัว iLife 11 มาแล้วอ่ะ

nickoe's picture
4320
จากลิ้งค์

แปลได้ว่า
ถ้าทำ book หรือ card แล้วค้าง ให้ลองเข้า safe mode
แล้วลองทำดูใหม่ ถ้าทำได้ แปลว่า มี font ซ้ำกันอยู่ในเครื่อง
ให้เปิดเครื่องแบบปกติ แล้วลบ font ตัวที่ซ้ำออกไปตัวนึงครับ

215
...

ผมลองเข้า SafeMode แล้วครับ มันก็ยังไม่ได้

แล้ว Font ซำ้ อะครับ ลองนั่งหาดูแล้ว มันก็ไม่มีอะครับ

ใครมีทางแก้ ช่วยทีนะครับ ๆT^T

Continental.max@gmail.com's picture
130
ของผมไม่ค้างแหะ -

ของผมไม่ค้างแหะ - -

พอมันหมุนๆเสร็จ ก็เลือกประเทศ แล้วก็เลือกรูปแบบก็ใส่รูปทำได้เลยย

v. ใหม่เมนูสวยกว่าเดิมเยอะเลย

demon014's picture
82
สำหรับคนที่ใช้ iphoto 10

สำหรับคนที่ใช้ iphoto 9 สามารถ อัพเป็น 11ได้มั้ยครับ ?

215
ไม่ได้ครับ

ไม่ได้ครับ ต้องเสียเงินเพิ่มอีก 49$

แต่ใครมีวิธี แก้ ช่วยบอกทีนะครับ ทำตามแล้วไม่ได้จริงๆ

82
เศร้าเลยทีเดียว ครับ

เศร้าเลยทีเดียว ครับ

215
ตอนแรกก็ใช้

ตอนแรกก็ใช้ แบบโหลดบิทมาอะครับ
พอมีปัญหา
ก็ซื้อ iLife 11 มาแล้ว

เป็นเหมือนเดิมครับไม่หาเลย

แงๆๆๆ ช่วยทีนะ

215
ถ้าอยากอัพจิงๆ

ถ้าอยากอัพจิงๆ แล้วไม่มีงบ
หาโหลดตามเว็ป บิท ก็ได้ครับ

4320
เอ่อ

แล้วที่ได้มานี่บิทมาเหรอครับ
ถ้าใช่อาจจะไฟล์ที่ได้มามีปัญหาครับ

ซื้อเลย ชุด iLife ไม่เท่าไรหรอกครับ

215
ถ้า...

ถ้าผมมีตัว iLife 11 แล้ว

ผมจะลบตัว iPhoto แล้วลงใหม่ได้ปะครับ... ???

มันมีวิธีการแก้นอกจากการลบไหมอะครับ ใครก็ได้ช่วยตอบที งงมากๆๆ

215
T^T แงๆๆๆ ช่วยทีครับ

T^T แงๆๆๆ

ช่วยทีครับ

4320
ได้ลอง

repair disk หรือ repair permission รึยังครับ

215
ลองแล้วครับ ลองทั้งใน Ulitity

ลองแล้วครับ ลองทั้งใน Ulitity และ repair photo

ก็ไม่หายครับ...

จากในลิ้ง ไอวิธีทำ...

Thanks!

In my case, I needed to do the following instead of that simply resolving the duplicates.
1. Open Font Book app.
2. Select all fonts.
3. Do "Validate Font" from File menu.
4. Locate all minor problems and serious errors.
5. Disabled fonts that are unnecessary and having problems.
6. Manually resolved duplicates (some duplicates are not automatically resolved).

ช่วยแปลให้ทีครับ
ขอละเอียดๆ หน่อยก็ดีครับ

ขอบคุณพี่ๆๆ ทุกคนมากๆ

4320
ก็

1.เปิด font book หาได้ใน application นะครับ
2.เลือก font ทั้งหมด
3.ไปที่ File เลือก validate font
4.เช็คดูว่า font ตัวไหนมั่งที่มีปัญหา error ต่างๆ
5.disable หรือ ลบตัวที่มีปัญหาทิ้งไปครับ แนะนำให้ disable พอ
ลบผิดลบถูกเดี๋ยวอ่านไม่ออกเป็นเรื่องอีกครับ
6.ค่อยๆหา font ที่มีซ้ำกันแล้วลบออกไปอีกทีครับ

Cybernet's picture
399
หรือว่าเป็น Bug ครับ

ลองกดส่ง send report ไปที่ Apple ก็ได้ครับเพื่อจะมี patch ออกมา

อยากทราบว่าซื้อ ilife11 จากไหนอ่ะครับ ผมโทรไปหลายที่บอกว่าของยังไม่เข้าเลย เผื่อที่ไหนมีจะได้ไปซื้อมั่งครับ

215
ตอนนี้ งง มากๆๆ

ตอนนี้ งง มากๆๆ เลย

ทำไมยังแก้ไม่ได้อยู่ดี ใครรู้ หรือ เป็นแล้วแก้หายแล้ว ช่วยบอกทีนะครับ

iTonaholic's picture
44
=)

ผมเห็นตามเว็ปบิทมีง่ะ
พอเปิดตัวเสร็จ อีกวันก็มีมาเลย

ไวมาก
ผมยังไม่ได้ลอง ไม่มี mac ให้ลอง
TT

215
ใครที่ลงแล้วเป็นแบบผมบ้างครับ

ใครที่ลงแล้วเป็นแบบผมบ้างครับ

ผมยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย

ผมลอง สร้าง Account ขึ้นมาใหม่ แล้วลองใช้ iPhoto ดู
ก็ยังไม่ได้

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ตอนนี้ ผมลบFont แทบจะหมดอยู่แล้วเนี่ย มีความสุข

ใครรู้วิีแก้ บอกทีนะครับ

minemind's picture
3876
ลองลบ แล้วลงใหม่ดูรึยังครับ

ลองลบ แล้วลงใหม่ดูรึยังครับ

215
หมายถึง ลบ iPhoto

หมายถึง

ลบ iPhoto ใช่ป่ะครับ

ถ้าลบ ต้องเก็บอะไรไว้บ้างครับ ?

3876
ไม่ทราบครับ แต่ back up เอาชัวร์ไว้หน่อยก็ดี

backup iphoto library ไว้ก่อน แล้วค่อยลบแล้ว ลงใหม่ดู

4320
เก็บครับ

iPhoto library มันจะอยู่ที่ folder ที่ชื่อ picture
ลองหาๆดูครับ จะมี icon ที่เป็นคล้ายๆกับ iphoto อยู่
copy ตัวนั้นเก็บไว้ครับ

mainbkk's picture
35
อะจียย์ ค้างจริงรึป่าวครับ

เพิ่งถอยจาก Apple Store เมื่อวานซืนเอง เป็น BOX SET Family
ของกำลังมา ถ้าค้าง...ใช้งานไม่เวิร์ค ก็น่าผิดหวังล่ะ
รวมแล้วจ่ายไป 6000 กว่าบาทแน่ะ

215
มันเป็นบางคนอ่ะครับ แต่ทำไมไม

มันเป็นบางคนอ่ะครับ

แต่ทำไมไม่รู้ผมโชคร้าย พึงเป็น

หรือไปลงอะไรไว้ผิดที่ผิดทางรึเปล่า

215
ลองลบดูแล้วอะครับ ลบแล้วลงใหม

ลองลบดูแล้วอะครับ

ลบแล้วลงใหม่ ก็ยังไม่หาย เป็นเหมือนเดิมเลย

แงๆๆๆ เป็นเพราะอะไรกันเนี่ยยย

4320
สงสัย

os จะมีปัญหาแล้วมั้งครับ
ลองทำดูด้วยจำนวนรูปน้อยๆก่อนรึยังครับ
บางทีเยอะไปเครื่องรับไม่ไหวก็มีนะครับ

215
ผมมีแค่ 800

ผมมีแค่ 800 กว่ารูปเองครับ

แล้วเครื่องผมก็ 27" รุ่น 2.8GHz Intel Core i5 ไม่น่าจะมีปัณหานะครับ

แล้ว ผมลองสร้าง Account ขึ้นมาใหม่ ที่มีรูปแค่ 2-3 รูป ลองทำก็

ค้างบ้าง เด้งบ้าง งงมากๆเลยครับ

ใครเปนแล้ว แก้หาย ช่วยบอกทีครับ

4320
ไม่ทราบว่า

ตอนได้เครื่องมา
ให้ทางร้าน set ให้หรือว่ามาลงเองครับ
แล้วตั้งแต่ได้มาลงเครื่องใหม่ไปบ้างรึยัง

3876
ลองกลับไปถามที่ร้านดูอีกทีก็ไ

ลองกลับไปถามที่ร้านดูอีกทีก็ได้มั้งครับ แผ่นอาจจะมีปัญหาก็ได้

คือปัญหามันค่อนข้างใหม่เหมือนกันนะ เพราะหลายๆท่านเองก็คงยังไม่ได้ update และยังไม่เจอปัญหานี้เช่นกัน ไหนๆ ก็ซื้อของแท้มาแล้วลองใช้บริการร้านบ้าง

mainbkk's picture
35
แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซื้อ BOX SET Family ที่มาพร้อม ILIFE 11
สั่งซื้อตั้งแต่วันอังคารที่ผ่านมา...ป่านนี้ยังไม่ได้ของเลย
ทำไมถึงดีเลย์เยอะขนาดนี้ ทั้งที่ของก็ถึงเมืองไทย 2 วันมาแล้ว
พอดีใจร้อน..อยากได้ของไวๆ
(มันเมล์มาว่า Delivers 01/11/2010 - 04/11/2010 อ่ะครับ)
ของถึงจะได้ลองของจริงซะที...ว่าค้างจริงมั้ย

3876
ไม่ต้องกังกล

ของคงค้างอยุ่ที่ คลังสินค้าอยู่น่ะครับ คงต้องรออีกสักพัก แล้วก็อาการค้าง มันก็ไม่ได้เป็นทุกคนหรอกครับ

Cybernet's picture
399
ของผมถึง 1-3 ครับ

แต่สั่งเฉพาะ iLife'11 ครับ ค้างที่คลังมาสามวันแล้วคร้าบบบ
ใจเย็นๆครับ เป็นอย่างงี้ปกติครับ

ikok's picture
10285
มีคนเจอหนักกว่านี้ครับ

ลง upgrade แล้วรูปหายเกลี้ยง แบร่..

กลับมาที่ปัญหาต่อ มีคนแนะนำเพิ่มไว้แบบนี้ครับ ใน fontbook ลองดูในกลุ่ม font หัวข้อชื่อ 'user' แล้วลอง ปิดบางส่วนไปแล้วลองใช้ iphoto ดูครับ บางคนแนะนำให้ปิดไปทีละครึ่งของที่มี จะได้ไล่ดูได้ง่าย ๆ

ลองดูนะครับ ยิ้ม

215
ผมลอง Disable

ผมลอง Disable หมดเลยครับ

มันก็ยังไม่หาย

มันจะเกี่ยวกับ Font หรอครับ ??

215
ตอนนี้หายแล้วครับ Apple

ตอนนี้หายแล้วครับ

Apple ออกตัว Update ออกมา ก็หายเลยครับ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือทั้งหมดเลยนะครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับ update ครับ ^^

ยิ้ม

82
บิทมาแล้ว อัพเดทได้มั้ยครับ ?

บิทมาแล้ว อัพเดทได้มั้ยครับ ?

215
อัพได้ครับ ผมก็อัพปกติ

อัพได้ครับ

ผมก็อัพปกติ