มีเรื่องเกี่ยวกับ Mac miniหน่อยครับ

naee29542@hotmail.co.th's picture
6

พอดีเกิดสนใจเจ้าMac miniขึ้นมาน่ะครับคิดๆดูความฝันจะได้Macbook proมันคงใกล์ไปแบบว่าพึ่งอยุ่ ม.1เองอ่าน่ะครับ
อยากทราบว่าชื้อเจ้าแมคมินิเนี้ยเค้าจะให้สายต่อกับจอคอมมาไหมแล้วมันต้องต่อกับของแมคอย่างเดียวหรออ่ะไรแบบนี่
อ่าครับหรือสามารถต่อกับยี่ห้ออื่นได้แล้วผมควรชื้อรุ้นไหนดีแบบงบมีพออยุ่แล้วอ่าครับ ขอบคุณมาน่ะที่นี่ด้วยครับ

naee29542@hotmail.co.th's picture
6
เพิ่มเติมน่ะครับ

ต้องชื้อของเสริมอีกไหมแบบว่าสายอะไรงี้อ่าครับปลักไฟงี้อ่าครับ

nickoe's picture
4320
จอ

ต่อกับจออะไรก็ได้ครับ
สายไฟมีให้ แต่คีย์บอร์ดกับเมาส์ซื้อเองนะครับ

ikok's picture
10285
แบบนี้นะครับ

ที่มีมาให้ในกล่อง

1. ตัวเครื่อง
  2. สายไฟจากเครื่องเข้าปลั๊กไฟบ้าน 1 เส้น ไม่ยาวมาก ขนาดประมาณวางเครื่องบนโต๊ะแล้วเสียบปลั๊กที่อยู่ด้านล่างได้ไม่ลำบากครับ
  3. Adaptor แบบ HDMI to DVI ครับ คือเอาไว้แปลงสัญญาณหน้าจอจากในเครื่อง ไปแสดงผลที่จอ Monitor อะไรก็ได้ที่รองรับช่องสัญญาณแบบ DVI ครับ พวกจอรุ่นใหม่ ๆ จะแสดงผลตรงนี้ได้เกือบหมดแล้ว
  4. แผ่น install OS X กับ iLife พร้อมคู่มือกับเอกสารรับประกัน (เหมือน mac เครื่องใหม่ทุกเครื่องมีตรงนี้)

ส่วนคีบอร์ดกับเมาส์ และมอนิเตอร์ เราต้องซื้อเพิ่มเองครับ ยิ้ม แต่ถ้าใครมีพวกนี้เหลืออยู่แล้วที่บ้าน หรือซื้อจากบางร้านจะแถมคีบอร์ดกับเมาส์ให้ด้วย ก็เอามาต่อแล้วใช้งานได้เลยครับ

note: คีบอร์ดจะเป็นของ mac หรือ pc ก็ได้ครับ ทำงานได้เหมือนกัน แต่ถ้าให้ดี ใช้ของ mac แท้ ๆ ดีกว่า เพราะว่าปุ่มบางอย่างจะสลับกันและคำสั่งพิเศษบางอย่างที่มีบนแป้น mac จะไม่มีในแป้น pc ครับ