macbook Pro เก่งจริง หรือ เรื่อง บังเอิญ

มือใหม่จริง's picture
6
macbook Pro ซื้อเมื่อวันที่ 22 ตุลาคม 2009
พอมาถึงวันที่ 24 ตุลาคม 2009 หมดระยะประกัน มาได้ 2 วัน
เมื่อคืนนี้ ใช้ iTune อยู่ดี เครื่องหยุดทำงานเอาดื้อๆ

ผมเปิดเครื่อง ลองเปิดใหม่ จอภาพจะเป็นพื้นขาว มีโลโกแอปเปิล แล้วก็มี spinning wheel หมุนอยู่อย่างนั้น ไม่ไปไหน..กลุ้มใจเหลือเกิน ไม่รู้จะทำอย่างไร เพราะใช้เป็นอย่างเดียว ถ้าเป็น PC ผมลงโปรแกรมใหม่ได้
เปิดเครื่องเปลี่ยนอุปกรณ์ได้

เล่นเอานอนไม่หลับเลย.. เดี๋ยวผมจะลองเข้า Safemood หรือไม่ก็ลอง Boot จากแผ่นดู ( เพิ่งจะหาอ่านตามเวปเมื่อเช้านี้เอง ) ถ้ามันจะพัง ก็ขอให้พังแค่ Hard disk เถิด...

ท่านใดมีคำแนะนำ โปรดชี้แนะด้วยครับ

nickoe's picture
4320
คาดว่า

น่าจะเป็นที่ hdd ครับ
ถ้าเป็นบอร์ด น่าจะเปิดเป็นจอดำแล้วครับ

6
ค่อยสบายใจขึ้นมานิดหนึ่ง ขอบค

ค่อยสบายใจขึ้นมานิดหนึ่ง
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

Cybernet's picture
399
ลองบูตจากแผ่นดูครับ

แล้วลองเอา Time Machine กู้ข้อมูลมาลงใหม่ครับ

ถ้าไม่ได้นี่อาจจะเป็นที่ HDD นะครับ

6
ขอบคุณครับ ขอให้เป็นที่ HDD

ขอบคุณครับ
ขอให้เป็นที่ HDD จริงๆเถอะ
เดึ๋ยวจะลองทำเท่าที่ทำได้ครับ แล้วจะมาอัพเดทครับ

ikok's picture
10285
ขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ

ถ้ามีอะไรเสียไปคราวนี้ เครื่องต่อไป อย่าลืมซื้อ applecare นะครับ ยิ้ม

monstop's picture
104
เป็นกำลังใจให้ครับ

ของเพื่อนผมตอนนั้นหมดประกันปุ๊ป
ไม่กี่วันเครื่องก็มีปัญหาเหมือนกัน
แต่จำไม่ได้ว่าเป็นอะไร
เค้าเซงมากที่ซื้อ apple care ไม่ทัน

FolkTrance's picture
130
-*- คงไม่ใช่ว่า ใครไม่ซื้อ

-*-
คงไม่ใช่ว่า ใครไม่ซื้อ Apple care ตัวเครื่องนั้นจะตั้งระเบิดเวลาเอาไว้งั้นอ่ะ

อยาก % จังครับว่าหลังจากหมดประกัน เครื่องเริ่มจะมีปัญหากัน

6
update ครับ

ปรากฏว่า HDD เสียครับ จึงตัดสินใจเปิดฝาเครื่อง MBP เปลี่ยน HDD ด้วยตัวเอง และ เป็นครั้งแรกที่มายุ่งกับ hardware ฝั่ง mac ( เคยทำแต่ PC ครับ )
หลังจากเปลี่ยน HDD ก็ลง OSX แผ่นที่ให้มากับเครื่อง ซึ่งมีทั้ง สีเทา OSX 10.5.7 และ snow leopard 10.6 การลงโปรแกรม เป็นไปอย่างราบรื่น ไม่ติดขัดอะไร
แต่แผ่นที่ให้มากับเครื่องอีก 1แผ่นไม่ได้ใช้งานเลย นั้น คือแผ่นสำหรับ verify ระบบเครื่อง ( กด D ขณะเครื่อง restart )

MBP กลับมาสดใสเหมือนเดิม แต่โปรแกรมอื่นๆ เช่น iweb,imovie,msn etc ที่ติดตั้งมาจากร้าน istudio หายเกลี้ยง!!!

ขอบคุณทุกความเห็นที่แนะนำมานะครับ

4320
คือว่า

iWeb กับ iMovie มันมากับแผ่นที่มากับเครื่องครับ
เห็นบอกมี 10.5.7 ก็ลงไปก่อนครับแล้วลง bundle ด้วย
แล้วตามด้วย upgrade ด้วย 10.6 ครับ

มีวิธีลงพวก bundle ทีหลังด้วย ใส่แผ่นที่มากับเครื่องเข้าไปนั่นแหละครับ
แล้วเลือก package ของ bundle app ครับ

แต่พวก msn หรือ 3rd party ทั้งหลาย หาโหลดเอาได้ครับ

6
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ผมรู้มากขึ้นอีกหน่อยในการลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมด ทำให้มั่นในในการลงโปรแกรมหาก HDD เสียขึ้นมาอีก ตอนนี้ Macbook Proของผม มีสภาพเหมือนกับออกจากร้านใหม่ๆ
ขอบคุณที่ช่วยตอบ และ Share ความรู้ครับ

ติดอยู่อย่างเดียวครับ Builtin dictionary ยังแสดงผลภาษาไทยไม่ได้ กำลังมืนๆกับเค้าอยู่ครับ

pippo's picture
2469
ต้อง download

สำหรับภาษาไทยมาติดตั้งเพิ่มครับ Thai Dictionary 1.0

http://www.apple.com/downloads/macosx/productivity_tools/thaidictionary....

6
ขอบคุณครับ pippo ถึงว่า..

ขอบคุณครับ pippo
ถึงว่า.. เมื่อคืนพยายาม setup ใน preference และ พยายามหาในส่วนอื่นๆของ mac หาไม่เจอซักที...
ฉลาดขึ้นอีกแล้ว

mxjpress1977's picture
14
สรุปว่าเป็นต้องซื้อ Apple

สรุปว่าเป็นต้องซื้อ Apple care เลยใช้หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งหัดใช้ แต่ข้ามรุ่นไปหยิบ MBP มาใช้เลย อยากรู้ว่า Apple Care นี่ต้องซื้อตอนไหนครับ

4320
apple care

ต้องซื้อก่อนหมดประกันปีแรกครับ
เผื่อไว้ก่อนหมดสักหนึ่งเดือนนะครับ
ระยะปลอดภัยสุด

14
@nickoe ขอบคุณครับ

@nickoe ขอบคุณครับ วันนี้ผมไปถามราคามาที่พันธุทิพย์ ปรากฎว่าที่ร้าน istudio แนะนำให้ซื้อผ่านเวป จะได้ราคาถูกกว่า จริงหรือเปล่าครับ

4320
ซื้อได้ครับ

แต่ว่าต้องหาที่ไว้ใจได้ครับ
บางคนเอา serial ไปขายหลายคน
เวลาไปเคลมประกันซ้อนกัน
มีปัญหาครับ
ซื้อร้านปลอดภัยสุดครับ

14
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ น่าจะมีโปรโมชั่นลดราคาด้วยน่าจะดีนะครับ

palmania's picture
190
ถ้าหมดอายุไปไม่เกิน 7 วัน

คุยกับ Apple ได้นะครับ....
ผมอนุมัติให้คนเคลมที่นี่...ไม่บ่อย แต่ก็หยวนให้ไปเยอะเหมือนครับ

ให้โทรไปที่ AppleCare ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยใช้เบอร์อะไร
จากนั้นก็ขอเขาดื้อๆเลยครับ...
ทาง Apple ก็จะขอ Proof of Purchase
จากนั้นจะพิจารณาเป็นกรณีไปครับ

ขอให้โชคดีครับ