ฺBETAGLucan's picture
38
กระทู้บ่นๆๆ เท่านั้นเองหล่ะครับ อยากจะเล่าอยากจะระบายให้เพื่อนๆในแมคมือใหม่ได้อ่านและแสดงความคิดเห็นในเรื่องมารยาททางสังคมนะครับ

เข้าเรื่องเลยแล้วกัน น้องไปเจอเพื่อนที่ใช้ iChat เหมือนกันนะครับ ก็เลยเพิ่มเพื่อนเข้าไป เผื่อว่ามีอะไรจะได้ปรึกษาซะหน่อย
กับคนอื่นๆ ก็ได้รับคำแนะนำที่ดีมากมาย แต่มีอยู่คนนึง อยู่ดีๆ ไม่รู้ไปโมโหอะไรมา น้องทักไปเพราะว่าเค้าเคยชวนน้องเล่น Facetime for mac

ก็เลยถามเค้าว่า Verifying Apple ID ได้หรือยัง แต่คำถามที่รอคำตอบกลับได้รับกลับคืนมาที่ทำให้น้องรู้สึกแย่มากกับคนนี้ๆ ว่าทำไมถึงได้แสดงมารยาทที่แย่มากที่สุด ไม่รู้ว่าน้องไปทำอะไรให้เค้าโมโหหรือโกธรหรือเปล่า ที่แน่ๆ น้องคงไม่ แต่ถ้าถามย้อนกลับน่าจะเป็นเค้ามากกว่าที่เคยทำให้น้องรู้สึกไม่ประทับใจแรกเริ่มที่จะรู้จักกัน..

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คนไหนเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หรือเปล่า..

Continental.max@gmail.com's picture
130
เท่าที่ผมเจอนะ คนใช้แมค (@mac

เท่าที่ผมเจอนะ คนใช้แมค (@mac @me AIM) ส่วนใหญ่อีโก้นิด อันนี้ผมรู้สึกได้เลยจากที่เคยคุยมาหลายคนและ แต่ผมก็เฉยๆนะ บางทีก็บ่นในใจ ไม่ก็ไปบ่นให้เพื่อนๆฟัง

ต่างจากคนใน google talk ที่ผมเล่นบน ichat เหมือนกัน ใช้ทั้ง PC และ Mac พวกนี้จะเป็นกันเองมากกว่า

ไม่รู้ที่ไปเจอพวกอีโก้นี่คนใหญ่คนโต พวกสังคมชั้นสูงหรือป่าว - -

ถ้าเขาด่า หรือแสดงอารมณ์ใส่ ลองใช้เวลาสักพักแล้วคุยกับเขาใหม่ดูครับ บางทีเขาอาจจะไม่ตั้งใจก็ได้

38
ไม่ใช่พวกอิโกสูงหรอกครับ

ไม่ใช่พวกอิโกสูงหรอกครับ แต่เป็นพวกอยากทำตัวให้ดูว่าอิโกสูงมากกว่า..
อย่างว่าหล่ะครับ อิโกสูง ไอคิวต่ำ ทำให้สังคมแย่ลงได้มากเลยครับ

nickoe's picture
4320
อย่างนี้ไม่เรียก Ego ครับ

เค้าเรียก EQ ต่ำ

Nu-eMMa's picture
1837
ู^0^

อย่าไปคิดมากเลยค่ะ... สังคมอินเตอร์เน็ต มันก็เหมือน เราไปเดินตามท้องถนน พบเจอผู้คนมากหน้าหลายตา

บ้างคนอาจจะแค่เดินผ่านไป บ้างคนอาจจะมาพร้อมรอยยิ้ม รึบ้างคนอาจจะ อารมย์เสีย จากสถานการ์ณ ต่างๆ

สำหรับเอ็มนะ เอ็มคิดว่าอย่าไป ว่าเค้าดีกว่าค่ะ อาจจะเป็นเพราะเราที่ เข้าไปพูดรึคุยในเวลาที่ไม่เหมาะสม ซึ่งมันก็ไม่ใช่ความผิดเรานะค่ะ

แต่เราก็ควรเข้าใจ เค้าค่ะ ^0^ ลองคิดว่าถ้าเราเจอเรื่องแย่มาทั้งวัน ละอยู่มีคนเข้ามาวุ่นวาย ในช่วงที่ผิดจังหวะดูซิค่ะ

เราก็คงทำอะไรที่ แย่ๆ แบบไม่ทันคิดไปเหมือนกานเน๊าะ ให้อภัยกัยกัน เราจะรู้จักใครซักคนมันไม่ได้เริ่มที่ว่า พูดคุยกันครั้งแรกเป็นยังไง แต่เราต้องเรียนรู้ซึ่งกันและกันทุกๆวันค่ะ

ปล. ในแบบความคิดของเอ็มนะค่ะ ^0^ อาจจะเป่นอีกมุมมองนึ่งที่ทำให้เรา ไม่มองสังคมในแง่ที่ร้ายเกินไป แต่อยากจะให้มองแบบเข้าใจมากกว่าค่ะ

38
ขอบคุณครับ ไม่ได้คิดมากอะไรหร

ขอบคุณครับ

ไม่ได้คิดมากอะไรหรอกครับ แค่รู้สึกว่าทำไมสังคมออนไลน์มีคนไม่ดีปะปนกับคนดีๆ อยู่มาก

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีคนดีมากกว่าคนไม่ดี จะทำให้สังคมออนไลน์หรือว่าสังคมไหนๆ อยู่อย่างสงบสุข..

minemind's picture
3876
นอกเรื่อง

อยากจะ on ichat นะ เพราะเห็นว่าสมาชิกเพิ่มขึ้นทุกวัน

แต่.. มันออนไม่ได้นี่แหละ บอกว่า password ผิด

Nu-eMMa's picture
1837
555

พี่ต่าย สมัครใหม่ซิจ้ะ

38
อิอิ

ตอนนี้กำลังสนุกและก็เพลิดเพลินกะการใช้ iChat มากครับ

แต่ลุงสตีฟปล่อยให้ทดลองใช้ Facetime for mac-beta แต่ก็ยังงงครับ ว่าทำไม Verifying ไม่ได้
ไม่ว่าจะสมัคร Apple ID แล้ว (แต่ Sign in ไม่ได้ -"-)

ttutt's picture
216
มัวแต่...

มัวแต่ไปจำเบอร์สาวๆ อ่าจิ มีความสุข เมมเต็ม ลืมแม้กระทั้งพาสเวิดตัวเอง อิอิ มีความสุข

3876
สมมติฐาน

เบอร์สาว ก็จำไม่ได้ 55+

on iChat ไม่ได้ แต่ on Facetime ได้นะ คือสงสัยมาตั้งนานแล้ว

ว่า

ถ้าเคย log in account iChat อาจจะ log in Facetime ไม่ได้
แต่ถ้า ไม่เคย log in account iChat ก็จะ on Facetime ได้ แค่ตั้งสมมติฐานขึ้นมาเฉยๆ

ttutt's picture
216
ตั้นออนได้หมดนะ

ตั้นออนได้หมดเลยนะต่าย แต่ประเด็นคือ id iChat ตั้นเป็น @AOL ส่วน Facetime ตั้นใช้เมล์ @MSN verify อะ

แต่พอลอง facetime หา iPhone ตัวเองมันก็ขึ้น contract ให้เลยว่ามีเมล์ @aol และก็ @msn ด้วย งงมั้ยอะ

3876
อ๋อ ลืมบอกไปว่า

อ๋อ ลืมบอกไปว่า ของต่ายมันเป็น account เดียวกันเลย @mac มันเลยออนได้แค่อันเดียว แต่ถ้าใช้ gmail อันนึง ละเป็น @mac อันนึงมันก็ออนได้

38
คริคริ..โดนไปอีกดอก..

คริคริ..โดนไปอีกดอก..

rsakchai's picture
396
ใจเย็นๆครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

38
ขอบคุณพี่มากมายนะครับ

ขอบคุณพี่มากมายนะครับ ที่ช่วยเหลือและค่อยให้คำแนะนำเสมอมา มีความสุข

rsakchai's picture
396
ด้วยความยินดีครับ

ยังเล่น Facetime ไม่ได้เหมือนกัน ไม่รู้ว่าทำไม.....555

38
เล่นไม่ได้เหมือนกัน..ใครเล่นไ

เล่นไม่ได้เหมือนกัน..ใครเล่นได้บ้างยกมือขึ้น..

INNOVATION's picture
343
ทางท่าที่ lab จะ block

ทางท่าที่ lab จะ block ไว้ละพี่ เดี๋ยวกลับไปแก้ที่ office ก่อนแล้วจะมาบอกว่ามันมีใช้งาน port ไหน .. อิอิ

343
ทางท่าที่ lab จะ block

ทางท่าที่ lab จะ block ไว้ละพี่ เดี๋ยวกลับไปแก้ที่ office ก่อนแล้วจะมาบอกว่ามันมีใช้งาน port ไหน .. อิอิ

343
คนก็คือคน

คนก็คือคน มีอารมณ์ได้ทั้งนั้นละจ๊ะ .. อยู่ที่เรามองอย่างไร มองผ่านไปมันก็ไม่เป็นทุกข์ แต่ถ้าเก็บไว้เราเองนั้นละที่เป็นทุกข์

ถ้าถามเค้าตอนนี้เค้าอาจจะไม่รู้สึกอะไรกับการกระทำที่ทำไปก็ได้นะ ..

38
ก็จริงอย่างที่กล่าวมานะครับ

ก็จริงอย่างที่กล่าวมานะครับ คนเราก็มีทั้งอารมณ์ที่หลากหลายกันทั้งนั้น แต่หากรู้จักระงับและใช้สติ ตริตรองก่อน มันย่อมจะเป็นผลดีต่อตัวเองมากๆๆๆๆๆๆ นะครับ

อิอิ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ที่ว่าเข้า facetime ไม่ได้

ที่ว่าเข้า facetime ไม่ได้ ลองใช้อีเมล์อื่นดูหรือยังครับ

ของผม @mac ก็เข้าไม่ได้นะ แต่ลองใส่ gmail ดันเข้าได้ซะงั้น

plaman55's picture
9
ที่ verifying ไม่ได้

ที่ verifying ไม่ได้ ลองเปลี่ยนสถานที่ดูนะครับ บางทีที่เราใช้อยู่router ไม่support นะครับ ตอนแรกอยู่บ้านเพื่อนไม่ได้ กลับมาบ้านตัวเอง verify ผ่านครับ ยังไงลองดูนะครับ

ikok's picture
10285
เป็นผมเฉย ๆ นะครับ

ปล่อยเขาไป ถ้าเขาคุยไม่ดีมา ผมก็ไม่คุยครับ เรายังมีเพื่อนดี ๆ อยู่อีกตั้งเยอะครับ ยิ้ม

Aires's picture
2
คนที่ verifying ไม่ได้ลองวิธีนี้ดูครับ

ผมลองแล้วครับ ใช้ได้ผล

-goto System Preferences -> Network
-click on whatever connection you are using
-click advanced
-click DNS tab
-click the + sign under DNS servers
-add 8.8.8.8
-add 8.8.4.4