ชาร์ต แบทมากไปไหม?

pimmy's picture
158
พิมเป็นคนที่ติดละคร และชอบดูวาไรตี้
วันๆอยุ่แต่ในยุทูป
แล้ว วันหนึ่งชาร์ตแบต ประมาณวันละ 3ครั้ง
มัน จะส่งผลเสียไหมคะ?

tae_16118@hotmail.com's picture
54
มากไปครับ

ยิ่งชาร์ตแบตเยอะ cycle count ก็เยอะตามครับแล้วแบตจะเสื่อมเร็ว ทางที่ดีคือเสียบ adapter charger คางไว้เลยครับเวลาใช้งานเพราะmacbookเขาจะใช้ไฟ AC ตรงจากไฟบ้านครับ เวลาเห็นเขาไฟขึ้นสีเขียวว่า charge เต็มแล้วที่จริงคือเขาเปลี่ยนไปใช้ไฟบ้านแล้วครับ cell ไม่ได้ chargeครับ ไม่ต้องกลัวว่า charge เต็มแล้วแบตจะระเบิดครับ เพราะฉะนั้นเวลาใช้งานที่ที่มีปลักก็เสียบ charge เลยครับ.

ปล. วิธีดู cycle count ครับ \About this Mac\More Info...\Power แล้วก็จะเจอข้อมูลเกี่ยวกับแบตของเรา

ikok's picture
10285
คุณเข้าใจผิดครับ

เสียบค้างไว้ cycle ไม่ค่อยขึ้นจริงครับ แต่แบตฯ ตายเร็วกว่าปรกติครับ

เขาตัดเข้าใช้ไฟบ้านเมื่อแบตฯ ถูกชาร์จเต็มแล้ว แต่พอสักพัก แบตฯ จะคลายประจุออกมาเอง 1-2 % แล้วเมื่อถึงจุดที่เครื่องรับรู้ว่า แบตฯ ไม่เต็ม เช่นแบตฯคายประจุจนเหลือ 98% เขาก็จะตัดไฟชาร์จเข้าแบตฯ ต่อจนถึง 100% ใหม่ครับ

สรุปคือ ต่อให้เสียบชาร์จไฟบ้านค้างเอาไว้ ยังไงเสีย แบตฯก็จะคายประจุและชาร์จใหม่(ที่ % น้อย ๆ นี้) ไปเรื่อย ๆ โดยที่เราไม่รู้ตัวครับ

cycle count ขึ้น แต่ไม่มากเพราะถูกชาร์จทีละน้อยแบบทะยอยชาร์จ

แต่ที่ตามมาคือ แบตฯในส่วนที่ไม่มีไฟไหลผ่านเลย cell ตรงนี้จะค่อย ๆ ตายไปครับ

เรื่องนี้ไม่เป็นเฉพาะกับแบตฯ บนเครื่อง mac ครับ แบตฯ โน๊ทบุคอื่น ๆ มีลักษณะการใช้งานไม่ต่างกัน คือเขาถูกออกแบบมาให้มีประจุไหลผ่าน ถ้าไม่มีไฟไหลผ่านเลย เขาจะค่อย ๆ เสื่อมสภาพไปเองแบบเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

note:

1. แบตฯ จะค่อย ๆ คลายประจุออกมาเอง อันนี้เป็นธรรมชาติของเขาครับ ต่อให้ทิ้งเอาไว้เฉย ๆ เขาก็จะคลายประจุครับ แต่ก่อนตอนที่เครื่อง mac ยังถอดแบตฯ ออกมาจากเครื่องได้ ทาง Apple แนะนำไว้ว่า ถ้าจะต้องถอดแบตฯ ทิ้งเอาไว้เฉย ๆ เป็นระยะเวลานาน ๆ ควรจะมีไฟเหลืออยู่ในแบตฯ บ้าง (ผมจำไม่ได้แน่นอนแล้วว่าควรเหลือที่เท่าไหร่ แต่ต้องมี เพราะแบตฯ จะคลายประจุเมื่อเวลาผ่านไปตามเหตุผลที่ผมบอกไปแล้วครับ)
  2. cycle count บอกอายุแบตฯ ได้คร่าว ๆ แต่ไม่ได้หมายความว่า ให้หลีกเลี่ยงด้วยการชาร์จไฟบ้านตลอดเพื่อให้ cycle count ไม่ขึ้น(หรือขี้นน้อย) <-- แบบนี้ให้ผลในทางตรงกันข้ามครับ คือแบตฯ จะตายเร็วกว่าที่ควรจะเป็น
  3. เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ มีหลายคนที่ cycle count น้อย เพราะชาร์จไฟบ้านตลอดเวลา เมื่อถึงเวลาต้องใช้ไฟแบตฯ จริง ๆ เขาจะเก็บไฟน้อยกว่าที่ควรจะเป็น หรือไม่เก็บไฟเลยครับ
158
ไม่ค่อยเข้าใจ

หมายถึง เสียบไว้ตลอดเลยหรอคะ? มันจะเขียวก็ช่างมัน ใช่ไหมคะ? งง ฮ่าๆ

tae_16118@hotmail.com's picture
54
ประมานนั้นครับ

ประมานนั้นครับ เวลาใช้งานก็ปลอยมันเขียวไปพอปิดเครืองก็ค่อยถอดปลักครับ

158
ไม่ค่่อยเข้าใจตรงนี้

System Sleep Timer (Minutes): 10
Disk Sleep Timer (Minutes): 0
Display Sleep Timer (Minutes) 10

sleep กับ shut down
มันไม่ใช่ความหายเดียวกันหรอคะ?
คือพิม ปิดเครื่องตลอดตอนไม่ใช้
แต่ไม่ค่อยได้ sleep ันเท่าไหร่

10285
ตอบนะครับ เรื่อง sleep กับ shutdown

shutdown คือปิดเครื่องไปเลย ไม่มีการทำงานใด ๆ อีก
sleep เป็นการปิดเครื่องแค่บางส่วนครับ ยังมี process บางส่วนค้างเอาไว้ในเครื่องสามารถตื่นขึ้นมาทำงานต่อได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอเวลา startup ครับ

ลองเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วสั่ง sleep ดูนะครับ ถ้าใช้เครื่อง macbook ก็ลองพับจอปิดลงมาเลยก็ได้ เขาจะ sleep ให้เองครับ จากนั้นถ้าจะทำงานต่อ ก็กางจอออกมาเหมือนเดิม ยิ้ม

unlagi's picture
53
ขอถามเพิ่มเติม

แล้วสรุปว่า เสียบปลั้กค้างไว้แล้วใช้งานทั้งวันก็จะไม่เสีย cycle แบตใช่ไหมครับ?
แบบนี้จะมีผลดีหรือผลเสียระหว่างรอให้แบตหมดแล้วชารต์ซึ่งจะมีการนับ cycle ตลอดครับ
ปล. คุณ pimmy นี่ เรียนอยู่จุฬาใช่ไหมครับ ยิ้ม

158
ฮ่าไม่ใ่ค่ะ

ไม่ใช่แล้วค่ะ
นั้น พิม Swee D แล้วฮ่าๆ
เป็นแฟนคลับของ พิม Swee D ค่ะ
ชื่อพิมเหมือนกัน
เคยเจอพิมหรอคะ? ตัวจริงพิมน่ารักไหม?

53
เปล่าครับ

ไม่เคยเจอครับ แต่ก็เป็นแฟนคลับเหมือนกัน ฮ่าๆ
ผมชื่อแบงค์ครับยินดีที่ได้เป็นแฟนคลับคนเดียวกันละกัน
ที่จริงผมก็มีปัญหาเหมือนพิมเลยเหมือนกัน
แล้วตอนนี้ cycle ของพิม นับได้เท่าไรแล้วเหรอครับ
ระวังแบตจะเสื่อมนะ ยิ้มปากกว้าง

54
ตอบทีละคำถามนะครับ

ของคุณ unlagi คือ ใช่ครับเสียบไว้ทั้งวัน cycle ไม่เสียครับ ผมเจอมาแล้วครับเล่นจนแบตหมดแล้วชาตใหม่ cycle นี่ขึ้นอย่างรวดเร็ว

ส่วนของคุณ pimmy ตามlinkเลยครับ http://www.macmuemai.com/content/143

158
ตอบ

@unlagi Charge remaining (mAh) 4272
เราไม่รู้ว่า ดูที่ไหนเห็นแค่ตัวนี้
ดีใจจัง มีคนรักพิมเหมือนกันฮ่าๆ
@tea_16118@hotmail.....
ขอบคุณมากๆนะคะ

53
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากจริงๆนะครับ แต่รบกวนอีกสักคำถาม
http://www.macmuemai.com/forum/topic/1874
อ้างอิงจากกระทู้นี้ บังเอิญว่าผมไม่ค่อยเข้าใจภาษาเฉพาะทาง
ช่วยสรุปให้ทีครับว่าตกลง เสียบไว้ตลอดกับใช้จนหมดแล้วชารต์แบบไหนดีกว่าครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

10285
วิธีชาร์จแบตฯ ที่ถูกต้องนะครับ

เมื่อชาร์จเต็มแล้ว เอาปลั๊กออกครับ แล้วใช้จนเกือบหมด แล้วค่อยชาร์จใหม่

ไม่ควรเสียบคาไว้แล้วใช้ไปเรื่อย ๆ ข้ามวันข้ามคืนครับ

แบตจะตายเร็วกว่าที่ควรจะเป็น เหตุผลเป็นไปตามคห.ที่ 2 ที่ผมตอบ comment แรกครับ

53
ตอบ

@pimmy
ปุ่ม>about this mac>more info>เลือกที่แถบ power>Health infomation:cycle count ??
ตามนั้นครับ บอกเผื่อเอาไว้เป็นความรู้ครับมันมีผลตอนที่จะเคลมแบตนะครับ ยิ้ม
หวังว่าคงไม่รังเกียจนะครับ

54
สรุปครับ

เวลาใช้งานไม่ว่าไปที่ไหนถ้ามีให้เสียบก็เสียบครับ เพราะว่าปัจจุบันเบตเขาพัฒนาแล้วครับคนส่วนใหญ่ยังติดกันค่านิยมเก่าๆอยู่ที่ว่าต้องใช้แบตให้หมดแล้วค่อย charge แล้วแบตจะไม่เสื่อม แต่ค่านิยมนี้ใช้กับ แบตรุ่นใหม่ไม่ได้แล้วครับคือ charge ตลอดเวลาเลยครับยิ่ง charge ยิ่งดีครับ และไม่ใช่กับแค่ laptop นะครับ กับeletronicประเภทอื่นก็เหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเป็น iphone,ipod,ipad หรือพวก PDA.

10285
ข้อนี้เข้าใจผิดนะครับ

เมื่อชาร์จไฟบ้านจนแบตฯ เต็มแล้ว ให้เอาปลั๊กออกครับ

แบตฯสมัยใหม่ พัฒนาไปเยอะแล้วตามที่คุณเข้าใจครับ เป็นแค่ในส่วนของการนับรอบการชาร์จ ที่ไม่จำเป็นต้องใช้ให้หมด 100% แล้วถึงจะชาร์จได้ แบตฯ สมัยใหม่มีการนับรอบการชาร์จที่ยืดหยุ่นกว่าแต่ก่อน ให้เราชาร์จเมื่อไหร่ก็ได้

แต่ไม่ได้หมายความว่าการเสียบใช้งานไฟบ้านกับเครื่องโน๊ตบุคตลอด จะเป็นวิธีที่ถูกต้องครับ

การเสียบปลั๊กคาเอาไว้ตลอดเวลา ข้ามวันข้ามคืน ทำให้มีเซลแบตฯ บางส่วนไม่ถูกใช้งานมาในภาพที่เขาถูกออกแบบมาให้ใช้ และนั่นจะทำให้เซลแบตฯ ส่วนที่ไม่มีไฟไหลผ่านเลย ค่อย ๆ ตายไปโดยที่เราไม่รู้ตัวครับ ยิ้ม

เหตุผลเรื่องนี้อยู่ในคห.ที่สองครับ

158
404

Cycle count: 404
จ้า
ขอบคุณมากๆค่ะ

INNOVATION's picture
343
ของน้องพิม count

ของน้องพิม count เร็วกว่ารถแข่งซะอีกกก จำได้ว่าซื้อไม่นานนี่น่าาา

53
ขอบคุณครับ

@ tae_16118@hotmail.com
ขอบคุณมากครับกระจ่างขึ้นเยอะเลย
@pimmy
ยินดีครับ นอนดีกเหมือนกันนะครับเนี่ย มีความสุข

minemind's picture
3876
มือถือ และ โน๊ตบุ๊ค

ส่วนใหญ่ เเบตเตอร์รี่เค้าจะมีอายุการใช้งาน ประมาณ 1 ปีฮะ และจะค่อยๆเสื่อมลงตามสภาพอายุการใช้งาน

ควรจะศึกษา เกี่ยวกับเรื่อง การชาร์จแบต และ การดูแลรักษาแบต เพื่อยืดอายุการใช้งานด้วยฮะ

เกี่ยวกับแบต
การดูแลรักษาแบต

54
ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่นะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่นะครับ แล้วก็ขอโทษที่ผมเข้าใจผิดครับ

10285
:)

ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ ตอนแรกผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้เปลี่ยนตลอด ตามกันไม่ค่อยทันครับ แห่ะ ๆ 1

158
ตอบ

@พี่บอล จพชื่อผิดไหมฮ่า? แม่บอกปีหนึ่งแล้วนะ พิมจำไม่ได้ รู้สึกใช้มาแปปเดียวเองฮ่าๆ

คือ งง อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจค่ะ
เสียงค้างไว้ หรือ เต็มแล้วถอดดีกว่ากันคะ?

53
เคลียร์อีกที

@pimmy
สรุปแล้ว ชารต์ให้เต็ม 100% แล้วใช้ให้เกือบหมด ถึงหมดไปเลย ดีกว่าเสียบค้างไว้ตลอดครับ
การเสียบค้างไว้ตลอดสามารถทำได้ แต่บ่อยๆไม่ดีนะครับ

158
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ
ตกลงจะทำแบบ เต็มแล้วถอด แต่จะทำแบบ ชาร์ตตลอดตอน ดู วิดีโอแล้วกันฮ๋าๆ
ชีวิตนี้ ขาด youtube ไม่ได้จริงๆ

kindomhar's picture
187
ข้อมุล เก็บๆ 5555+

ข้อมุล เก็บๆ 5555+ หัวเราะร่วน

แล้วระหว่างชาจ ไปเล่นไป พอเต็มแล้วค่อยเอาออกแล้วใช้ต่อได้ป่ะครับ หรือ ควรชาจ ให้เต็ม 100 ก่อนแล้วจึงใช้ครับ หรือว่า...

ฺBETAGLucan's picture
38
ขอบทสรุปด้วยค้าบ

อ่านแล้วงงมากมายก่ายกอง ขอบทสรุปที่ถูกต้องที่สุดด้วยครับ..

10285
สรุปนะครับ

ชาร์จเต็มแล้ว ก็เอาปลั๊กออก ใช้ไฟจากแบตฯ จนกว่าจะเกือบหมด หรือตามสถานการณ์ ก็ค่อยเสียบไฟบ้านชาร์จเข้าไปใหม่ครับ

ไม่ควรเสียบไฟบ้านค้างเอาไว้ข้ามวันข้ามคืนหรือว่าตลอดเวลาครับ ควรที่จะให้เซลของแบตฯ ได้มีกระแสไฟไหลเวียนบ้าง ด้วยการใช้ไฟจากแบตฯในเครื่อง (เอาปลั๊กไฟบ้านออก) ครับ

38
ค้าบค้าบ

ถ้างั้นการใช้งานของน้องก็ผิดมาโดนตลอดเลยสินะครับ ง๊าาาส์...

งั้นจะรีบถอดสายชาร์ตแล้วใช้ให้หมด

ปล.ตั้งปรับค่าความสว่างของหน้าจอด้วยสิครับ??

38
แอบสงสัยอีกข้อหนึ่ง..อิอิ

เสียบๆๆ ถอดๆๆ จะไม่มีปัญหาย้อนหลังหรอครับ

10285
เรื่องปัญหา

ผมใช้มาตลอดสามสี่ปีมานี้ ไม่เคยเจอครับ ส่วนเรื่องสุขภาพแบตฯ ตอนนี้ยังดีอยู่ครับ (ชาร์จมา 399 รอบแล้ว) ยิ้ม

38
Battery Information: Model

Battery Information:

Model Information:
Serial Number:
Manufacturer:
Device name:
Pack Lot Code: 0000
PCB Lot Code: 0000
Firmware Version: 0201
Hardware Revision: 000a
Cell Revision: 0165
Charge Information:
Charge remaining (mAh): 5436
Fully charged: Yes
Charging: No
Full charge capacity (mAh): 5451
Health Information:
Cycle count: 24
Condition: Normal
Battery Installed: Yes
Amperage (mA): 0
Voltage (mV): 12508

System Power Settings:

AC Power:
System Sleep Timer (Minutes): 10
Disk Sleep Timer (Minutes): 10
Display Sleep Timer (Minutes): 10
Wake On AC Change: No
Wake On Clamshell Open: Yes
Wake On LAN: Yes
Current Power Source: Yes
Display Sleep Uses Dim: Yes
Battery Power:
Disk Sleep Timer (Minutes): 10
Display Sleep Timer (Minutes): 2
Wake On AC Change: No
Wake On Clamshell Open: Yes
Display Sleep Uses Dim: Yes
Reduce Brightness: Yes

Hardware Configuration:

UPS Installed: No

AC Charger Information:

Connected: Yes
ID: 0x0100
Wattage (W): 60
Revision: 0x0000
Family: 0x0085
Serial Number:
Charging: No

น้องใช้น้องแมคแบบข้ามวันข้ามคืน เสียบสายชาร์ตค้างไว้เลยอ่ะค้าบ จะถอดก็ตอนที่ปิดเครื่องเท่านั้น (ถอดสายชาร์ตออกจากน้องแมค)

38
สรุปว่า เต็ม 100%

สรุปว่า

เต็ม 100% แล้วก็ถอดใช้งานให้แบตหมด แล้วค่อยชาร์ต (ถ้าใกล้จะหมดแล้วชาร์ตหล่ะครับ จะได้ไหม??)

Epsilon's picture
169
นับถือ

@พี่ก๊อก ตอบได้ละเอียดมากครับ นับถือ ๆ