เรื่องเล่าเหตุการณ์ Macbook เข้าศูนย์

toney6@hotmail.com's picture
84
สวัสดีครับเพื่อนชาวแมค..ต้นมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับเครื่องที่ผมใช้เผื่อเพื่อนๆเจอแบบผมจะได้รู้ว่าต้องทำไง
ปล. เขียนตกหล่นภาษาผิดตรงไหนขออภัยด้วยครับ

คือเห็นการณ์มีอยู่ว่า ผมซื้อเครื่อง Macbook ตัวสีขาว ช่วงเดือน เมษายน 53
ก็ใช่งานมาเรื่อยๆ อยู่ช่วง 2-3 เดือนก่อน เครื่องผมมันให้อัพเดทอะไรซักอย่างผมก็จำไม่ได้ละ แล้วเหมือนกับว่าผมคงอัพเดทไม่สมบูณยังไงก็ไม่ทราบอยู่ๆเครื่องก็ เปิดช้ามากๆ จอเป็นสีขาวรูปแอปเปิ้ลพักนึง แล้วก็มาจอ ฟ้า เข้มอ่อนสลับกันไปมา นานเป็น 15-20 นาทีกว่าจะเปิดเครืองติด และผมก็สอบถามร้านที่ซื้อว่าอาการแบบนี้ทำไงเขาแนะนำให้โทรไปถาม callcenter ที่สิงคโปร์ผมก็โทรไปถามให้เขาช่วย Callcenter ก็ให้ความช่วยเหลือได้ดี แนะนำเปื่องต้นแต่ไม่เป็นผล callcenter แนะนำให้ลงเครื่องใหม่แผ่นที่ติดมาในกล่อง ผมได้ตัดสินใจให้เพื่อนลงเครื่องใหม่ให้คิดว่าน่าจะดีขึ้น แต่มันก็ดีขึ้นมานิสเดียวคือเปิดเครื่องจอไม่ฟ้าแล้ว แต่การใช้งานกระตุกช้าๆ ก็ใช้งานมาเรื่อยๆจนทนไม่ไหวเอาเครื่องไปให้ศูนย์เช็ค ที่สยามดิส พนักงานรับเรื่องก็รับเอาเครื่องผมไป แล้วบอกว่าต้องทิ้งเครื่องเช็ค 2 แล้วจะโทรมาแจ้งว่าเครื่องเป็นอะไร ถ้าเป็นที่ ซอต์ฟแวร์ก็ต้องเสียเงินประมาณนั้น แต่ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ ก็ต้องรอสั่งของอะไหล่ หลังจากที่เอาเครื่องเอาไปทิ้งไว้ อีกไม่กี่วันช่างที่ดูเครื่องก็โทรมาแจ้งว่า ฮาร์ดดิสผมมีปัญหา คำถามคำแรกที่ผมถามคือ ต้องเสียเงินไหม ( ผมเชื่อเพื่อนๆหลายคนคงไม่อยากเสียเงินเพิ่ม ) ดีนะเครื่องผมยังไม่ครบปียังมีประกันอยู่ไม่งั้น กินมาม่าชัวร์ ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอช่างโทรมาบอกว่าเครื่องเสร็จมารับเครื่องกลับได้ ตอนนี้ที่ทำได้คือรอ Macbook จ้าคิดถึงจังเลย

• เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า -
    1. ควรระวังการอัพเดทอัตโนมัต น่าจะหาโหลดผ่านเว็บของแอปเปิ้้ลแล้วค่อยอินสตออัพเดท น่าจะปลอดภัย ( ข้อมูลนี้มีคนแนะนำมาอีกที )
    2. ถ้าเครื่องจะปิดเครื่อง ควรจะปิดโปรแกรม app ต่างๆที่ใช้ให้หมดก่อน ไม่ควรรีบจนเกินไปหรือลัดขั้นตอนกดปุ่ม ชาตดาวน์กลมๆขวามือที่กดแล้วเครื่องจะดับทันที ( อันนี้เห็นอีกเครื่องเขากดปิดแบบนั้นตอนที่เปิดโปรแกรมอื่นๆค้างไว้ เปิดเครื่องมาอีกทีสภาพเหมือนผมเลยเครื่องช้าจอฟ้า )

ผิดผลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับผมก็เีขียนตามที่ผมประสบเจอมา เลยเอามาฝากเพื่อนๆ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรัับประสบการณ์นะครับ

ยิ้ม อีกไม่กี่วันก็ได้เครื่องกลับมาแล้ว

ผมจำได้ว่าเครื่องผมเองเคย hdd ตายคามือมาหนนึง ยังจำขึ้นใจจนทุกวันนี้เลยครับ ๕๕๕๕ ว่าต้อง backup สมำ่เสมอ ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม

84
รอเจ้าหน้าที่โทรมา

ตอนนี้ก็ทำได้แต่ รอเจ้าหน้าที่โทรมาบอกสถานการณ์หรือโทรมาให้ไปรับ เครื่องน่าจะวันศุกร์นี้เร็วสุด ผมเอาเครื่องไปส่งศูนย์เมื่อศุกร์ที่แล้วทิ้งไว้วันสองวันโทรมาแจ้งว่าเครื่องเป็นไงต้องทำไรบ้าง ผมเปลี่ยนฮาร์ดดิสต้องสั่งจากศูนย์ใหญ่ที่สิงคโปร คงได้ประกอบเครื่อง วันพฤหัสหรือศุกร์คงโทรมาบอก

tpanu's picture
24
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ...

taro_win@hotmail.com's picture
21
ดีนะที่ยังอยู่ในประกัน

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลย ทำให้รู้และระวังในการ  อัพเดทต่างๆ ให้มากขึ้น
พูดถึง  backup อยากให้คุณ ilkok ช่วยแนะนำวิธีหน่อยคับ ว่าทำอย่างไรแล้ว backup ไว้ที่ไหน

nickoe's picture
4320
เอาง่ายๆ

หา ext hdd มาครับ
แล้วทำ time machine
เพิ่มเติมด้วยการ back up ไฟล์สำคัญๆ
เอาไว้ตาม cd หรือ hdd ลูกอื่นครับ

84
ได้เครื่องแล้วครับ น้อง Macbook สุดที่รักของผม

ได้เครื่องแล้วครับ น้อง Macbook สุดที่รักของผม เมื่อวานพุธที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่โทรมาบอกเครื่องเสร็จแล้วนะค่ะมารับได้เลยค่ะ ดีใจสุดๆ
รีบไปรับเครื่องทันที เปิดเครื่องมา ก็ test เปิดโปรแกรม ที่เคยใช้แล้วกระตุก เช็คว่ามันยังเป็นไหม สรุปไม่เป็นเหมือนใหม่ทุกอย่าง แถมเครื่อง เจ้าหน้าที่ขัดถูให้สะใหม่ เลย 555+ ผมว่า ศูนย์ก็บริการดีนะครับ เร็วดีไม่นานมากไป ฝากถึงเพื่อนๆ นะคับ ใช้น้อง Mac ถนอมๆ รักมันมากๆนะครับ ปล. ตอนนี้กำลังบ้าเห่อ iPhone4 แต่ยัง งง เพราะมือใหม่ไม่เคยใช้ มีเรื่องมากกว่า อยากจะมาเล่าให้ฟังต่อ ไว้คราวหน้านะครับ ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาอ่าน

Nu-eMMa's picture
1837
อ่า..

พี่ต้น ระวังนะ มัวแต่เล่น ไม่ได้ทำงาน

ถ้าอดใจไม่ไหว ก้อเอามาฝากน้องไว้ก่อนได้ ไอโฟน อ่ะ อิอิ

จะดูแลอย่างดี ^0^

84
อะนะน้องเอ็ม

น้องเอ็มจะผ่อนแทนพี่หรอคับ. ดีเลย พี่ยังมขได้เริ่มผ่อนเลย. น้องเอ็มใจดีจะจ่ายให้พี่

taro_win@hotmail.com's picture
21
ดีใจด้วนนะคับ

ได้น้องสุดที่รักมาแล้วดีใจด้วยก๋บ..

nickoe's picture
4320
ดีใจด้วยครับ

แจ่ม

keep_kim's picture
379
ดีใจด้วยคับ ^^

ผมเองเป็นคนที่ชอบอัพเดทผ่าน Software Update อย่างแรงเลยคับ เปิดเชคบ่อยมาก อัพตลอดคับ เคยมีครั้งนึงที่รู้สึกเหมือนอัพพลาดไป แต่เป็น iTunes10 น่ะคับ เปิดใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็เลยรอดตัวไปคับ

daydxb's picture
38
Happy Ending !

ดีใจด้วยครับที่ได้เครื่องกลับมาในสภาพที่เหมือนถอยเครื่องใหม่เลย...

84
ขอบคุณทุกคน

ขอบคุณทุกๆคนนะคับ

Chonticha's picture
10
โปรมแกรม

สวัสดีค่ะ คือ อยากจะถามว่า พวกโปรมแกรมตระกูล Adobe ตอนแรกที่ซื้อมา ก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอใช้ได้ประมาณ อาทิตย์กว่าๆ ก้อใช้งานไม่ได้ เหมือนว่า ศูนย์เขาลงโปรมแกรมทดลองใช้มาให้ แล้วถ้าเราจะไปให้ที่ศูนย์เขาลงโปรมแกรมให้ใหม่ แบบใช้งานได้ตลอดเลยได้ไหมค่ะ คือใช้ไม่เป็นจริงๆ แนะนำด้วยค่ะ

FolkTrance's picture
130
Program ทดลองใช้พอหมด

Program ทดลองใช้พอหมดเวลา ก็ต้องซื้อเท่านั้นอ่ะครับ

ยิ่งของ Adobe ราคาแพงมากด้วย ทางร้านคงไม่สามารถลง Program แบบตัวจริงให้เราฟรีได้แน่นอน

รู้สึก uninstall มันก็ยังจำค่าเก่าได้อ่ะครับ