ช่วยด้วยคะ MACBOOK PRO เป็นอะไรไม่รู้ หน้าจอค้าง เปิดแล้วปิดใหม่ก็ไม่หายคะ T.T

nuss's picture
35
ใช้ MACBOOK PRO อยู่ๆดีๆ หน้าจอก็เกิดเป็นแบบนี้อะคะ
(ขอโทษทีนะคะ หน้าจอรกมากพอดีว่าทำงานค้างไว้เยอะมากดันมาค้างตอนนี้ ...เลยไม่มีเวลาจัดหน้าจอ)

พอหน้าจอเป็นแบบนั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลยคะ เข้าโปรแกรมอะไรไม่ได้ทั้งนั้น เลยปิดเครื่องโดยกดปุ่มปิดเครื่องค้างไว้
พอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ ก็ค้างเหมือนเดิมเลยคะ ตามรูปเลย

เราเลยรอ ให้เครื่องได้พัก ....ตอนนี้พักมาได้ ชม.กว่าแล้ว เปิดมาทีไรก็ค้้างแบบเดิมตลอดเลยคะ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรบ้างคะ แบบนี้ข้อมูลจะหายหมดไหมคะ พอดีไฟล์งานในเครื่องเยอะมาก ยังไม่้ด้แบ็คอัพเลย
หรือว่าต้องล้างเครื่องแก้อย่างเดียวคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆคะ มีความสุข

powerplay's picture
6
คล้ายๆกับว่า

อาการ Chip VGA มีปัญหา พบมากใน Macbook Pro ช่วงปี 2007-2008 ที่ใช้ Geforce GT8600M
ขอข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงสิ ว่ารุ่นอะไร ปีไหน

Cybernet's picture
399
น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ

ใช้ 8400 หรือ 8600 M  หรือเปล่าครับ

35
ขอโทษนะคะ

ขอโทษนะคะ แต่ไม่มีความรู้เลยจริงๆคะ
เครื่องเป็นรุ่นก่อนหน้ารุ่นใหม่อะคะ ที่เป้นสเตนเลสทั้งเครื่อง ขนาด 17 นิ้วคะ ซื้อตอนปี 2008

รบกวนจริงๆนะคะ ไม่ทราบว่าต้องดูข้อมูลพวกนี้จากไหนหรอคะ
ขอบคุณมากๆคะ

toffykapook's picture
248
น่าจะเคลมได้

ยี่ห้ออื่นโดนปล่อยเกาะ ตายกันเป็นแพกันเลยทีเดียว - - heat cycle

ikok's picture
10285
ลองเอาเข้าศูนย์ดูนะครับ

น่าจะเข้าข่ายเครื่องที่ Nvidia มีปัญหาและน่าจะเคลมได้ฟรี (ผมเดานะครับ ยังไงลองเชคกับทางศูนย์ดู)

ข้อชี้แจงอย่างเป็นทางการถึงรุ่นที่น่าจะเป็นปัญหา สามารถตรวจสอบได้จาก link นี้ครับ
http://support.apple.com/kb/TS2377

nickoe's picture
4320
อาการเดียวกับผมครับ

แต่ของผมหนักกว่าคือเปิดไม่ขึ้นเลย
เป็นที่การ์ดจอครับ งานนี้เปลี่ยน mainboard
อย่างเดีียวเลยครับ

35
อ๊ายยยยยยยยยยยย จริงหรอคะ

อ๊ายยยยยยยยยยยย จริงหรอคะ ต้องขึ้นขนาดเปลี่ยนเมมบอร์ดเลยหรอคะ
หมดประกันแล้วด้วยสิ แพงชัวร์เลย ซื้อคเรื่องใหม่คุ้มกว่าไหมคะเนี่ย โฮๆๆๆ

10285
ไม่ต้องครับ

ถ้าเครื่องเข้าข่ายที่มีปัญหาจริง เขาจะเปลี่ยนให้แม้ว่าเครื่องจะหมดประกันปรกติไปแล้วครับ ลองดูรายละเอียดใน link ที่ผมให้ไว้ด้านบนนะครับ ตัวแทนจำหน่ายน่าจะทราบตรงนี้ ถ้าเขาไม่ทราบลองติดต่อ Apple Thailand เพื่อดำเนินการต่อครับ

แต่ต้องนำเครื่องไปตรวจสอบเพื่อยืนยันว่าเครื่องเราเข้าข่ายที่มีปัญหาจริงในเบื้องต้นก่อนนะครับ ยิ้ม

35
อ่านตามลิงค์ดูแล้วคะ

อ่านตามลิงค์ดูแล้วคะ ขอบคุณมากๆคะ เดี๋ยวลองเอาไปส่งเคลมดูพรุ่งนี้คะ

แล้วรบกวนถามอีกหน่อยนะคะ คือว่า เหลืองานอยู่ใรเครื่องเยอะมากที่ยังไม่ได้ส่งอาจารย์ (ต้องส่งอาทิตย์หน้า) ไม่ทราบว่าพวกข้อมูลพวกนี้มันจะหายไปไหมคะ มันเกี่ยวกับส่วนความจำเครื่องไหมคะ พอดีไม่มีความรู้เลยจริงๆคะ เพราะตั้งแต่ใช้มาไม่เคยเป็นอะไรเลย อยู่ๆก็มาเป็น ถ้าเปลี่ยนแล้วข้อมูลกู้ไม่ได้ จะได้ทำใจล่วงหน้า และปั่นงานใหม่ตอนนี้เลยคะ

ขอบคุณคะ

10285
copy งานไปไว้ที่อื่นก่อนครับ

ไม่ทราบว่ามีเครื่องอีกเครื่องนึงไหมครับ? ที่พอจะ network เข้าไปเอาข้อมูลออกมาได้ คือตามที่ผมเข้าใจ เขาจะเปลี่ยน part ที่ไม่ใช่ hdd ครับ ข้อมูลเดิมน่าจะยังอยู่ แต่อาจจะต้องทิ้งเครื่องเอาไว้หลายวัน

ทางที่ดีหาทางเอาข้อมูลงานออกมาทำต่อให้ได้ก่อนดีกว่านะครับ แล้วจากนั้นค่อยว่ากัน

35
คือว่าตอนนี้เปิดเครื่องมาก็ค้

คือว่าตอนนี้เปิดเครื่องมาก็ค้างอยู่หน้า ที่มีรูปแอปเปิ้ลเลยอะคะ
มันไม่ยอมให้เข้าไปในตัวเครื่องเลย แบบนี้จะ network ได้ไหมคะ

....เกรงใจจังเลยคะที่ถามเยอะ พอดีไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมเลย T.T
คุณมากๆนะคะ

10285
มีอีกวิธีนึงแบบนี้ครับ

ตอนไปที่ศูนย์ก่อนเขาจะเอาเข้าซ่อม ให้ลองบอกเขาว่าอยากถอด hdd ออกมาทำงาน ก็ลองดูที่ร้านนะครับ

ถามเยอะไม่เป็นไรหรอกครับ มีสมาชิกใจดีคอยช่วยตอบอยู่เต็มเลยในเว็บนี้ครับ ยิ้ม

4320
โหย

มีงานต้องส่งอาทิตย์หน้า
ส่งเคลมอย่างเร็วสุด 2 อาทิตย์ครับ
สงสัยต้องขอให้ศูนย์ลองทำ target boot
เพื่อเอาข้อมูลออกมาก่อนครับ

กรณีที่ทำแล้วยัง boot ไม่ได้
ให้ถามที่ร้านว่า จะขอนำ hdd ออกมาก่อนได้มั๊ย
แล้วหาซื้อตัวอื่นใส่ให้ไปเคลม เพื่อจะนำไปใช้งานต่อครับ

Ewoodsman's picture
23
การ์ดจอ

การ์ดจอท่านใกล้ลาโลกแล้วครับ เครมด่วน

35
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ เดี๋ยวจะลองบอกที่ศูนย์ดูคะ

แล้วถ้ามัน boot ไม่ได้ต้องถอด hdd ออกมาใส่เครื่องอื่นหรอคะ
คือที่บ้า่นมี macbook สีขาวรุ่นใหม่ อีกเครื่อง ถอดมาใส่เครื่องนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

4320
ถอดมาใส่ไม่ได้ครับ

เพราะว่า พวก hardware สองเครื่องมันไม่ตรงกัน
กลัวจะมีปัญหา แต่ผมคิดว่า ถ้าหา external box
มาใส่ hdd ที่พึ่งถอดออกมาจากเรื่องที่เคลม
แล้วมาต่อแทน น่าจะมองหากันเจอครับ เอาข้อมูลออกมาได้

toffykapook's picture
248
เก็บข้อมูลออกมาก่อน

ทาง 0 ไม่รับประกันข้อมูลใดๆ ทั้งสิ้นครับถ้านำไปเคลม หลอน