ใครเป็น โปรแกรมเมอร์ ใช้แมคเหมือนผมบ้าง

nuttion88's picture
25
ใครเป็น โปรแกรมเมอร์ ใช้แมคเหมือนผมบ้าง คือเมื่อก่องทำงานในวินโด้ ใช้ edit++ notePad++

พอมาใช้แมค ไม่รุ้จะใช้ตัวไหนเพราะมันเสียตังหมด

ได้ตัวหนึ่งมาพร้อมแครก

เปง taco html ครับ

แต่ปันหาตอนแก้โปรแกรม คือ การ encoding ครับ โปรแกรมนี้มันไม่มี tis-620

แล้วคนที่ใช้งานหน้าเวปที่ผมเขียนส่วนใหญ่ ก็จะใช้วินโด้ แล้วมีโปรแกรมหรือเทคนิคไรในการ

encoding บ้างไหม

เพราะบางทีไปเปิด ในวินโด้ ต้องทำเปง utf-8 อะครับ

ikok's picture
10285
ถ้้้าเป็น text edit นะครับ

Text Wrangler ก็น่าจะพอใช้ได้ครับ ตัวนี้ฟรีครับ

มีอีกตัวที่ฟรี เอาไว้เขียนโปรแกรมและมีมาให้ฟรีในเครื่อง mac ทุกเครื่อง คือ xcode ครับ (อยู่แผ่นไหนสักแผ่นที่แถมมากับเครื่อง ผมไม่แน่ใจครับ) ผมเคยใช้อยู่พักนึง เอาไว้แก้ css ครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ตัวปัจจุบัน

ผมใช้ตัว Espresso อยู่ (ตัวนี้ได้มาถูกตอนเขารวมโปรแกรมกันขาย) ก็ใช้ดีนะครับ คิดว่าถ้าเขา update อีกผมก็จะเสียเงินซื้อมาใช้

ถ้าเกินจากนี้แล้ว ผมคิดว่าเสียเงินซื้อดีว่าครับ อย่าง CODA โปรแกรมนี้ออกแบบมาดีครับ (คุณอาจจะไม่เชื่อว่าเจ้านี้เขาทำ FTP สวย ๆ ได้ด้วย แบร่..)

ส่วนเรื่อง encoding นี้ผมไม่ทราบครับ ไม่เคยเข้าใจเรื่องพวกนี้เลยจริง ๆ มีความรู้สึกว่า ยิ่งไปคุ้ยยิ่งไปพยายามกำหนดเขา ... ปัญหายิ่งตามมาครับ แห่ะ ๆ 1

ปล.ผมเอาไว้เขียนเว็บอย่างเดียวครับ ยิ้ม

nuttion88's picture
25
คือที่ออฟฟิช

คือที่ออฟฟิช ผมเค้าใช้วินโด้กันหมด มีผมคนเดียวที่ใช้แมค เวลาทำเวปก้อมีปันหาเรื่อง เอนโค้ดนี่ละครับ

เพราะถ้าเอาโค้ดมาเปิดในแมค เซพปุ้บ ภาษาจะเพี้ยนเลยทันที

ผมเลยแก้ปันหาโดย การ

จัดฟอร์ม สี จากแมค พอจะต้องใส่ข้อความอะไรก้อย้ายไปเขียนบนวินโด้ จบ อิอิ

มีวิธีอื่นแนะนำไหมอ่าครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ที่ทำงานใช้

โปรแกรมอารายเขียน เว็บค่ะ เผื่จะได้หาโปรแกรม ทดแทนฝั่ง Mac ให้ได้

mac_japan's picture
12
ผมลง2os(win+mac)

ผมลง2os(win+mac)

ph_sarawut's picture
35
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่แนะนำ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่แนะนำ
ผมก็เป็น Programer เหมือนกันครับ เข้าใจดีว่าเราชอบพิมพ์เร็วๆ แต่ขอรบกวนช่วยพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ เพื่อภาษาไทยของเราครับ
ผมใช้ตัว TextMate Edit ตัวนี้ครับ แต่มันมีแค่ Encode ISO-8859-1 ที่เป็นของ Windows เท่านั้นครับ ผมโชคดีที่ทำโปรแกรมซึ่งไม่ได้ทำร่วมกับท่านอื่นๆที่ใช้ Windows ครับ

aeroroach's picture
47
ผมต้องพึ่ง BootCamp ครับ

เวลาทำงานกับคนอื่นให้ไม่มีปัญหาก็ต้องใช้ Windows น่ะแหละครับหลีกเลี่ยงไม่ได้
เวลาผมทำงานก็ต้องใช้ Visual Studio , Matlab , Labview
โปรแกรมพวกนี้ run บน windows ก็จะดีกว่าอะแหละครับ ใช้ windows ทำงานอย่างเดียว

bainakub's picture
1
เพิ่งลง BootCamp เสร็จ

โปรเจค ต้องใช้ Visual Studio+MP lab เขียนโค้ด
กำลังหาอยู่ว่า มีโปรแกรมพวกนี้ ในฝั่ง mac หรือเปล่า

minemind's picture
3876
แซวหน่อย

ผมเห็นน้องหนูเอ็มลองหาอยู่นาน
ผมบอกน้องหนูเอ็มไปว่า "อย่าหาเลย ไปทำบนฝั่ง windows ดีกว่า "

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

จิงอย่างที่พี่ต่ายบอกจ้ะ ลงวินโดร์ เถอะค่ะ เอ็มหาไม่มี 555