สมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวครับ

BB's picture
81
ชื่อ : บี

คติประจำตัว : ทำงานหาเงินให้ลูกกับเมียครับ

หน้้าที่การงาน : นักสิ่งแวดล้อม (รับให้คำปรึกษาครับฟรีๆ)

เริ่มใช้แมคได้ยังไง : เคยจับต้องสมัยจอ Computer เป็นสีเขียวๆครับ Logo Mac เป็น Apple สีรุ้งๆ + แผ่นดิสก์ 5 นิ้วครับ พร้อมกับหาที่ปิดเครื่องไม่เป็น เลยดึงปลั้กออกซะเลย เล่นแต่เกมส์ครับ ไม่เคยใช้จริงๆจังๆซะที จนเวลาผ่านไปเนิ่นนาน ว่าจะเริ่มซะทีวันนี้ครับ

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : Search จาก Google ครับ

สิ่งที่อยากจะบอก..เอ่อกำลังจะไปซื้อ Mac Book Air รุ่นใหม่วันนี้ครับ (12 พย 53) ถ้าไม่ผิดพลาดและมีของส่งให้ เพราะจองไว้ครับ หลังจากเดินเข้าออกร้าน Mac 6-7 ร้านหลายสาขา ดูแล้วดูอีก ลองเล่นแล้วลองเล่นอีก ก้อยังใช้ไม่เป็นอยู่ดี ใช้แต่ Windows มานาน

เหตุผลที่ซื้อ Mac เพราะจะเน้นงาน Office โดยเฉพาะ Presentation เป็นหลัก ก้อแค่เดือนละครั้งครับไม่เยอะ ที่เหลือก้อเป็น Internet ล้วนๆ ไม่รู้ว่าคิดถูกไหมที่ลองมาเล่น mac ดู

คงได้มาขอความกรุณาคำแนะนำเยอะๆและบ่อยๆครับ เพราะมือใหม่จริงๆเป็นแค่ User ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกท่านนะครับ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

ถามว่าคิดถูกไหมที่ใช้ mac ทำงาน office กับ presentation
คือผมมองว่ามันทำได้ครับ เพียงแต่ว่าต้องยอมรับว่า
ถ้าจะต้องส่งงานต่อหรือรับงานจากคนอื่นต่อ อาจจะมีปัญหา
เรื่องการจัดหน้าและตัดคำครับ

แต่ถ้า solo นี่ iWork ทำ present สวยกว่าเห็นๆครับ
ฮาาา

81

"แต่ถ้า solo นี่ iWork ทำ present สวยกว่าเห็นๆครับ"

หมายความว่าอย่างไรครับ "Solo" เป็น Program หรืออื่นๆ

เอ่อลืมบอกครับ คงจะติดตั้งเฉพาะ iWork เพื่อทำ Present ครับ โดยที่ไม่ส่งต่อให้ใครครับ เน้นที่ความสวยครับ

อนาคตอีก 5-6 เดือน ถ้ามีงบคงเพิ่ม Office for Mac เพื่อใช้งาน Document ครับเพราะอาจมีการส่ง File บ้าง

ทั้งชีวิตใช้งานอยู่แค่นี้ครับ Net 40% Document 30% Presentation 25% อื่นๆ 5%

4320
solo

ผมหมายถึงทำงานคนเดียวครับ
ไม่ต้องวุ่นวายกับใคร

Mixmerize's picture
1480
ยินดีต้อนรับ ^ ^

Solo นี่น่าจะหมายถึงฉายเดี่ยวน่ะครับ ในกรณีที่ทำงานจัดการงานทั้งหมดพร้อมพรีเซนท์จบด้วยตัวคนเดียว เพราะพวกโปรแกรม Office พวกนี้จะค่อนข้างมีปัญหากับการแสดงผลเวลาเปิดไฟล์ต่างโปรแกรม ต่าง OS กันครับ แห่ะ ๆ 1

แต่ถ้าใช้งานคล่องแล้ว และเป็นงานที่ทำจบด้วยตัวเองคนเดียวได้ อันนี้รับรองโชว์พลัง OS X ให้คนอื่นร้องว้าววแน่นอน ยิ้ม

4320
แหม

รู้ใจจริงๆน้องรัก
ฮาาาา หัวเราะร่วน

pippo's picture
2469
ยินดีต้อนรับด้้วยครับ

ไม่ค่อยพบคนใช้ Mac แล้วบอกว่าคิดผิดนะครับ อยากจะบอกว่าใช้ Keynote ทำ Present งานมีส่วนทำให้ลูกค้าสนใจงานเรามากขึ้นครับ (เรื่องจริง)

ส่วนหน้าที่การงานของคุณบี ผมสนใจมากๆ ตามหามานานมีเรื่องอยากปรึกษามากๆ ครับ ยิ้มปากกว้าง

81

เข้าใจแล้วครับกับ Solo

อยากใช้ Mac ก้อเพราะ Keynote ครับ สวยถูกใจจริงๆ

เอ่อสำหรับคุณ pippo หรือท่านอื่นๆ ถ้าต้องการคำปรึกษาเรื่องสิ่งแวดล้อม ถ้าพอตอบได้ช่วยได้ก้อยินดีครับ หลังไมค์มาเลย (มี Function นี้หรือเปล่าหว่า) หรือหน้าไมคืก้อได้ครับถ้าไม่ผิดกฏ

ขอบคุณครับ

81

สวัสดีอีกครั้งครับ ได้ MacBookAir มาแล้วครับ สวยถูกใจดีครับ สมกับที่รอคอยครับ

ว่าแต่ว่าเปิด web ขึ้นมาตัวอักษรเล็กมากมองแทบไม่เห็น ใช้คำสั่งอะไรให้คัวอักษรมันใหญ่ครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ยินดีกับเครื่องใหม่ด้วยนะครับ

คำสั่งขยาย text ใน browser นะครับ กด cmd + เพื่อขยาย กับ cmd - เพื่อลดขยนาดครับ

81
ตัดต่อรูปอย่างไรครับ

ขอบคุณกับคำแนะนำครับ ตอนนี้กำลังหัดเล่นอยู่

ไม่ทราบว่าจะ crop รูปอย่างไรครับ ใช้ iPhoto เปิดรูปครับ หรือต้องใช้ Program อื่นๆ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
สำหรับ

• โปรแกรม iPhoto ต้องเลือกเปิดรูปนั้นๆ แล้วเข้าไป Edit จะมี Tool ต่างๆ ขึ้นมารวมทั้ง Crop
  • โปรแกรม Preview ลาก select พื้นที่ๆ ต้องการแล้วไปที่ menu > Tools > Crop (⌘K)
Ben's picture
247
ขออภัยมณี คร้าบ

ลุงมาต้อนรับหลานช้าไปหน่อยครับ
ลุงก็มือใหม่เหมือนกันครับ
หลานๆที่นี่ใจดี น่ารักทุ๊กคนครับ
มาคุยกันบ่อยนะครับ

81
ขอบคุณทุกท่านและสวัสดีอีกครั้งครับ

ขอบคุณทุกท่านและสวัสดีอีกครั้งครับ มีอะไรถามเยอะครับ ยังงงกับการใช้นิ้วอยู่เลยครับ