แนะนำตัวครับผม น้องใหม่ถอดด้าม

COBHC's picture
72
ชื่อ : ชื่อพีครับ
คติประจำตัว : Bad musician Blame our instruments
หน้้าที่การงาน : นักศึกษาครับ
เริ่มใช้แมคได้ยังไง :เริ่มจาก ไอโฟนครับ แล้วตอนนี้ต้องใช้เรียนเลยซื้อ MBP มือสองมาใช้เรียนครับ
รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : รู้จักจาก กูเกิ้ลครับ 555
สิ่งที่อยากจะบอก.. : เป็นน้องใหม่เพิ่งใช้แมคได้วันเดียวครับ ยังไงก็มีข้อสงสัยมากมายจะถามพี่ๆหน่อยครับ

1.เครื่องที่ผมซื้อมาประกันยังเหลืออยู่ถึง ประมาณสิ้นปีนี้ครับ อยากรู้ว่าถ้าไม่ต่อ apple care จะมีปัญหาอะไรไหมครับเพราะผมก็ไม่ได้เป็นคนใช้คอมโหดมาก 5555

2.เครื่องที่ได้มา hdd แค่่ 160 gb เองอะครับ อยากเพิ่มมากๆ แต่ไม่รู้ว่าจะราคาเท่าไร และไปเปลี่ยนที่ไหนอยากได้สัก 320 ก็โอเคแล้วครับ หรือ 500 ก็ได้ครับ แล้วถ้าเปลี่ยนต้องทำยังไงบ้างยุ่งยากไหมครับ หรือว่าพี่ๆคิดว่าใช้ external ดีกว่า

3.อยากทราบเกี่ยวกับการถนอมแบตให้ใช้ได้นานๆอะครับ เจ้าของเก่าเค้า cycle มาแค่ 57 เองคับน้อยมากๆ อยากรู้วิธีการถนอมแบตให้อยู่กับเรานานๆอะครับ แบบว่าถ้าเสียบอะแดปเตอร์ไว้ตลอดตอนเล่นเลยจะดีไหมครับหรือชาตให้เต็มแล้วค่อยใช้ แล้วระหว่างชาตนี่เล่นไปด้วยได้ไหมครับ

4.ถ้าผมอยากต่อกีตาร์เข้า MBP ผมต้องใช้แจ๊คอะไรต่อเข้าตรงไหนอะครับถ้าแบบว่าอยากอัดกีตาร์ไว้เวลาทำเพลงอะไรประมาณนี้ครับ

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะไปหน่อย ผมแมคมือใหม่จริงๆ 55555

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

1.ต่อ apple care ไปเถอะครับ มีไว้อุ่นใจ
มีปัญหาเคลมได้ ดีกว่าเจอค่าอะไหล่แพงๆ
2.ไปที่ร้าน mac ครับ ให้เค้าเปลี่ยนให้ ไม่แน่ใจเรื่องราคา
หา hdd ไปเองน่าจะคิดค่าแรงไม่กี่บาทมั้งครับ
3.อย่าใช้งานมันจนมันหมดดับเองไปบ่อยๆครับ
เท่านี้เอง แบตรุ่นใหม่ไม่ต้องกังวลมากครับ
ใกล้หมดก็ชาร์จ อย่าปล่อยให้มันดับครับ
4.ผมเขียนวิธีต่อแบบบ้านๆที่สุดไว้ที่นี่ครับ
http://www.macmuemai.com/content/601
จะไฮโซใช้ audio interface แบบ usb แทนก็ได้
การตั้งต่าไม่ต่างอะไรกันเท่าไรครับ

ป.ล.ว่าแต่เล่นเครื่องอะไรเหรอครับ

72
ขอบคุณครับ

ผมเล่นกลองชุดครับผม อืม หา hdd ไปให้ร้าน mac ที่ว่าคือ istudio หรอครับ แล้ว hdd นี่คือ hdd ทั่วไปเลยหรอครับใช้เหมือนกับ pc ใช่ไหมคับ

4320
hdd ทั่วไปครับ

hdd ของ notebook ใส่ได้เหมือนกันหมดครับ
mac ไม่ได้ทำ hdd พิเศษเองครับ เปลี่ยนที่ร้าน
ก็ได้ hdd ของที่มีในตลาดทั่วไปแหละครับ

แต่เอาจริงๆไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะครับ
ใช้เป็น ext hdd ก็ได้ครับ ผมว่ายืดหยุ่น
กับการใช้งานหลายๆอย่างมากกว่า

72
อีกนิดครับ

แล้วเวลาต่อกีตาร์คือของผม audio in/out มันช่องเดียวกันแล้วต่อออกลำโพงยังไงอะคับ - -

4320
อา

ลืมไปว่ารุ่นใหม่ๆมันรวมเป็นช่องเดียวแล้ว
หา splitter มาใช้ครับ มันจะแบ่ง in out
หาซื้อได้ตาม iStudio หรือ iBeat

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีต้อนรับค่ะ

^0^

Ben's picture
247
ยินดีต้อนรับครับ

ตามหลานเอ็มมาติดๆ
มาคุยกันบ่อยๆนะครับ