ExFAT ลูกเล่นใหม่ที่เพิ่มขึ้นหลังจากอัพเดท OSX เป็น 10.6.5

pippo's picture
2469
หลังจาก Update 10.6.5 ไปแล้ว บังเอิญไปเห็นเข้าขณะจะทำการ format เจ้า External HDD เห็นเจ้านี่เพิ่มขึ้นมาก็รู้สึกงงๆ ว่ามันคืออะไรกันหนอ? (ตามภาพ)

ไปค้นๆ หาคำตอบและทดลองเล็กๆ น้อยๆ มาฝากอีกแล้วครับท่าน ได้ความว่า

เจ้า ExFAT นี่ทาง Apple ได้เพิ่มเข้ามาด้วยกับการ Update เป็น 10.6.5 ข้อดีของมันคือ คนที่ใช้ External HDD ที่เคย format แบบ FAT32 เพื่อต้องการใช้ External HDD ร่วมกันระหว่าง Windows กับ Mac OS โดยพบกับปัญหาที่ไม่สามารถใส่ไฟล์ใหญ่เกิน 4GB ลงไปได้

ทีนี้หากว่า format Flash Drive ที่ความจุเยอะๆ หรือ External HDD เป็น ExFAT แล้วเราจะสามารถใส่ไฟล์ที่มีขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้ทันทีครับ

• หลังจากทดสอบเล็กๆ น้อยๆ พบว่าผู้ที่ใช้ Windows XP ต้อง Download Driver มาติดตั้งเพิ่มนะครับจึงจะมองเห็นเจ้า HDD ตัวนี้ จากที่นี่ : http://www.microsoft.com/downloads/en/details.aspx?FamilyID=1cbe3906-ddd...
  • ส่วน Windows Vista กับ Windows 7 น่าจะเห็นได้เลย (อันนี้ยังไม่ได้ทดสอบนะครับ)
  • ทดสอบโดยการเอามาย้ายเสียบกับ Mac ที่ยังไม่ได้ Update เป็น 10.6.5 มันขึ้นให้ Initialize แสดงว่า 10.6.4 ยังไม่รองรับอ่ะครับ
  • เสียบกับเครื่อง Mac ที่เป็น 10.6.5 ขึ้นทันทีครับ ลองลากไฟล์ขนาด 6.14GB ลงไปก็ผ่านครับ (ตามภาพ)

แนะนำให้ทำการทดลองดูด้วยตนเองนะครับ สำหรับท่านที่สนใจ ขอให้โชคดีและ happy กับลูกเล่นใหม่ๆ นี้ด้วยครับ

minemind's picture
3876
ชาบู พี่ปีโป้

ชาบู พี่ปีโป้

nickoe's picture
4320
โอแม่เจ้า

ฝันที่เป็นจริงของคนที่ใช้สอง platform
apple ใจดีอีกแล้ว

ป.ล. ผมยังไม่ได้ฤกษ์ลง 10.6 เลยครับ
ว่าจะซื้อมาลง ลูกค้าอยากได้งานเร็วๆซะงั้น
เฮ่ออออออ ต้อง outdate ต่อไปนะเรา

pippo's picture
2469
ทุกวันนี้

ยังคงมีปัญหากับเครื่อง network laser printer รุ่นเก่าๆ ที่ไม่ออก update driver มาให้ OS 10.6

ผมต้องใช้วิธีเปิด Share Printer ในเครื่อง Power Mac รุ่นเก่าๆ ที่มี Driver แล้ว print ผ่านคล้ายๆ กับเป็น print server น่ะครับ

4320
ผมว่า

เรื่องนี้มันเป็นปัญหาที่มาจาก ผู้ผลิต นะครับ
ผมก็เจอกับ scan ยี่ห้อนึง หมดศรัทธาไปเลย
เฮ่ออออ

ikok's picture
10285
โอววว

ขอบพระคุณมากครับคุณ pippo มีความสุข ~

Epsilon's picture
169
ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ เจ๋งเลย ฟอแมตด่วน อิอิ หัวเราะร่วน

mxjpress1977's picture
14
up แล้วทำไมดูมันช้าๆไงชอบกล

up แล้วทำไมดูมันช้าๆไงชอบกล เป็นกันบ้างไม๊ครับ

4320
เป็นเพราะ

เวลามี update สำคัญ
มันจะมีการ clear cache ออกไปก่อนครับ
แล้วจะเริ่มเก็บใหม่หลังจากใช้งานแล้ว

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มลองแล้วค่ะ

^0^ พอดีซื้อ HDD มา เลยจัดกานซะเลย อ่านเขียนไม่มีปัญหาข้าม OS ค่ะ ^0^

ford's picture
16
ท่าทางผมจะฟอแมทไม่ได้เพราะข้อ

ท่าทางผมจะฟอแมทไม่ได้เพราะข้อมูลเต็มเลยใครพอรู้วิธีที่ฟอแมทโดยที่ข้อมูลไม่หายบ้างครับ

3876
ขำๆ

ก็ copy file สำรองไว้บนเครื่อง ละค่อย format สิครับ ข้อมูลจะได้ไม่หาย

ford's picture
16
เครื่องผม ความจุไม่พอนะสิ

เครื่องผม ความจุไม่พอนะสิ

3876
จบเลยงิ

ไว้อาลัยแล้วฮะ