จำเป็นต้อง Register เครื่องใหม่ไหมครับ

BB's picture
81
ลงทะเบียนได้ที่นี่ครับ
https://register.apple.com/cgi-bin/WebObjects/GlobaliReg.woa

เหตุผลที่ควรจะทำตรงนี้หลังจากที่ผ่านไปหนึ่งสัปดาห์เพราะว่า ในช่วง 7 วันแรก (นับจากวันที่ซื้อในใบเสร็จ) หากเครื่องมีปัญหาหรือทำงานผิดปรกติ ให้นำไปเปลี่ยนกับทางร้านที่เราซื้อมาครับ (โดยปรกติน่าจะเปลี่ยนให้ได้เลยถ้าเครื่องมีปัญหาจริง) ซึ่งถ้าเราลงทะเบียนไปแล้ว อาจจะวุ่นวายในการทำเรื่องเอกสารที่จะตามมา ทั้งจากทางเราและทางร้านเอง คือจะเป็นการดีที่สุดถ้าลงทะเบียนหลังจากผ่านช่วงสัปดาห์แรกไปครับ

จากคำแนะนำด้านบน ครบ 7 วันแล้วให้ Register พอผมโทรไปถามร้าน istudio 2 ร้าน ท่านบอกไม่ต้อง Register เพราะเครื่องจะ Run การ Register เอง โดยอัตโนมัติเมื่อครบ 7 วัน โดยถ้ามีปัญหา จะดูจาก Serial No. พร้อมใบเสร็จ

เอายังงัยดีครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ

ikok's picture
10285
ถ้าทางร้านบอกไม่ต้องก็ไม่ต้องครับ

รู้สึกร้านที่เมืองไทยจะทำตรงนี้ให้

แต่ถ้าซื้อจากร้านในต่างประเทศ เราจะต้องทำตรงนี้เอง ซึ่งผมชอบแบบนี้ เพราะทำให้เรารู้จักการดำเนินการต่าง ๆ เอง พร้อมกับได้เห็นรายละเอียดต่าง ๆ ของเครื่องเรามากขึ้น เช่นวันเริ่มและหมดประกัน ยิ้ม

ขอบคุณที่ทักถามมานะครับ ผมลืมตรงนี้ไปเลย เดี๋ยวจะได้กลับไปอัพเดทที่เขียนเอาไว้ให้ครับ

81
แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่า Register แล้ว

แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องเรา Register แล้ว

ปรกติรับประกัน 1 ปีใช่ไหมครับ แล้ว accessories ที่ผมซื้อเพิ่มละครับ คือ สาย USB-Ethernet, กับสาย Mini Display Port - VGA เพราะจะเข้าไป Register เองตามคำแนะนำด้านบน แต่ไม่เห็นมีช่องให้ใส่พวก accessories

ขอบคุณครับ

10285
อะไรที่มาะพร้อมเครื่อง

ก็น่าจะรับประกันพร้อมกันครับ ส่วนที่ซื้อเพิ่มต่างหาก ก็น่าจะรับประกันเป็นชิ้น ๆ ไป (ระยะเวลารับประกันของแต่ละชิ้นก็น่าจะไม่เท่ากัน ลองตรวจสอบดูนะครับ) และเงื่อนไขการรับประกันบางอย่างของแต่ละประเทศอาจจะไม่เหมือนกัน

ผมไม่ได้ตามเรื่องนี้แบบละเอียด ถ้ายังไงลองโทรถามเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้จาก istudio หรือว่าร้านที่ซื้อมาดูนะครับ

ส่วนถ้าสนใจเกี่ยวกับการรับประกันของ apple ลองเข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้จากในนี้คัรบ

http://www.apple.com/legal/warranty/

nickoe's picture
4320
accessories

ต้องเก็บใบเสร็จไว้เองครับ

81
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วเกี่ยวกับ Accessories ว่าคงต้องเก็บใบเสร็จ

แล้วตัวเครื่องละครับ ที่ร้านบอกว่า Register ให้แล้วนั้น มีหน้า Web ให้ Check ไหมครับ หรือว่าต้องคอยเก็บใบเสร็จไว้อย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ

4320
ที่นี่ครับ

http://www.apple.com/support/
ตรง self service ครับ
แต่ต้องสมัคร apple id ก่อน
กดเข้าไปจะมีให้สมัครเอง
แ้ล้วก็ต้อง register ใหม่เองด้วยครับ

ปกติร้านที่ประเทศไทยจะทำให้
ไม่ต้องทำำเอง แต่เป็น id ของทางร้านไป
ใช้ใบเสร็จเอา แต่เราจะมา update เองทีหลังก็ได้ครับ

81
Register แล้วครับ

เข้าไปตาม Link ที่ให้มา ใส่ Serial No. ไม่พบข้อมูลเลย (ร้านอาจจะยังไม่ลงให้หรือขี้เกียจลงหรืออะไรก็ตามแต่) ผมเลย Register เองเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

10285
สรุปว่าทำได้แล้วใช่ไหมครับ :)

ยินดีด้วยนะครับ ยิ้ม

note: ผมไม่ทราบว่าเป็นเพราะทางร้านจัดการทุกอย่างให้หรือเปล่า เลยทำให้เราไม่ค่อยได้สนใจหรือว่าทราบรายละเอียดของเครื่องตัวเอง โดยเฉพาะเรื่องวันหมดการรับประกัน ?

81
สรุปว่าทำได้แล้วครับ

คือจากบทความที่คุณ ikok เขียนไว้ ก้อคิดว่าต้อง Register เอง แต่พอโทรไปถามร้าน istudio 2 สาขา คนละ Dealer กัน ดันตอบตรงกันว่าไม่ต้องลง ผมก้อเลยลังเล

แต่ดูจาก Link ที่คุณ Nickoe ให้ไว้ พอผมใส่ Serial no. ไม่ปรากฏเครื่องผมในฐานข้อมูล อาจจะเป็นไปได้ว่า ร้านยังไม่ลงให้คือยังไม่ Register ให้ เพราะผมซื้อเครื่องมาได้แค่ 8 วัน

สุดท้ายผมก้อเลย Register เองเลยครับ ไม่ยากเลยเผื่อเป็นข้อมูลให้มือใหม่ท่านอื่น พอ Register แล้วจะปรากฏวันที่ประกันหมดอายุครับ คือ 1 ปี และวันที่ Support หมดอายุ คือ 3 เดือนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

aeiou's picture
18
register ไว้ครับ ผม register

register ไว้ครับ ผม register อุปกรณ์ทุกชนิดที่เป็นของ apple

Hizza's picture
2
ID

เราพึ่งซื้อ imac มาอ่าค่ะ แต่ไม่ได้ซื้อประกันเพิ่ม

ตอนไปลงทะเบียนจะเอา ID apple care ตรงไหนลงคะ ในกล่องไม่เห็นมีเลยอ่าค่ะ
ตอนซื้อที่ร้านบอกว่า ไม่ต้องลงอะไรแล้ว แอบกังวลค่ะ

4320
เอ่อ

apple care ไม่เกี่ยวกับประกันปกติหนึ่งปีนะครับ
อย่าเอามาปนกัน

ส่วนการ register นั้น
ไปตามลิ้งค์ที่ผมให้ไว้ด้านบนนะครับ