อยากหาจอดีๆ ราคาไม่แพงครับ

ขิง's picture
21
รบกวนแนะนำหน่อยครับจอคุณภาพดีราคาไม่เกินหมื่นหรือหมื่นต้นๆ พอมีบ้างรึเปล่าครับ
เคยไปดูพันทิพย์แล้วเลือกไม่ถูกครับ อยากได้ขนาดประมาณ ๒๐ นิ้ว+- แล้วเค้าไปหาซื้อกันที่ไหนครับที่พันทิพย์ไม่ค่อยมีจอให้เลือกเท่าไหร่
รบกวนด้วยนะครับ.....ยิ้ม

nickoe's picture
4320
อืม

ผมก็กำลังหาจอนอกครับ
ช่วงนี้ต้องดู references เยอะ
สับไปสับมาชักปวดหัวละ

เล็งๆ dell ไว้ เพราะผมค่อนข้าง
ต้องการความเที่ยงตรงของสีสูง
ต้องซื้อตัว calibrate อีก
คิดๆสนนราคาแล้ว เอาไว้ก่อนดีกว่า
ฮ่าๆๆๆ

pippo's picture
2469
ของ Dell

ของ Dell โทรฯ สั่งได้ครับ มาส่งถึงบ้านเลย ที่น่าใช้คือ DELL UltraSharp 2209WA 22 inch

ส่วนตัว calibrate จอผมใช้ของ Spyder2 express 2 ปีก่อนซื้อมา 5,500 บาท
ตอนนี้รุ่นใหม่เป็น Spyder3 express คิดว่าราคาไม่น่าจะต่างกันครับ
ถ้าใช้ในสำนักงานหรือมีจอหลายๆ ตัวก็คุ้มครับ ซื้อตัวเดียวใช้กันยาวๆ เลย

4320
สนนราคา

รวมจอรวม spyder นี่สักเท่าไรอยู่ครับ

ถามความเห็นจากคนใช้ spyder หน่อยครับ
ตัว express นี่ให้ความเที่ยงตรงได้แค่ไหนครับ
เพราะยังไงผมก็ไม่ใช่โรงพิมพ์ แค่ต้องการให้
มันตรงกว่าจอธรรมดาใกล้เคียงของจริงมากขึ้น
เท่านั้นเองครับ เพราะไม่มีเงินซื้อ pantone
มาถือในมือ ดูจากจอแล้วมันเพี้ยนกว่าของจริง
เยอะอยู่เหมือนกัน

2469
เฉพาะจอ Dell

ประมาณ 7,500 ประกัน 3 ปี ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ :
http://www.dell2u.com/catalog.php?idp=8

ตัว Spyder เป็นเพียงการ calibrate จอแสดงผลให้ภาพที่แสดงได้ใกล้เคียงความเป็นจริง
หรือถูกต้องมากกว่าการไม่ได้ calibrate ต้องบอกว่าใกล้เคียงนะครับ
เพราะยังมีตัวแปรอีกหลายอย่างที่มีผล เช่นการปรับตั้งสีของจอที่ตัวจอเอง (RGB), อุณหภูมิสี,
brightness, contrast ซึ่งตรงนี้ Spyder ไม่ได้เข้าไปปรับแก้นะครับ
เลยต้องปรับตั้งต่างๆ ของจอให้เป็นที่พอใจก่อนแล้วใช้ Spyder ตามอีกทีครับ

ที่จริง spyder เหมาะกับงานถ่ายภาพ VDO มากกว่าครับ
ส่วนเรื่อง pantone guide กับสีหน้าจอต่างกัน
คงจะช่วยได้บ้างครับ ซึ่งก็ต้องขึ้นอยู่กับการตั้งค่า Color Setting ของแต่ละโปรแกรมด้วยครับ
ถ้าอยากให้ตรงเป๊ะ เกือบๆ 100% ต้องทำ CMS (Color Management System)
โดยพึ่งอุปกรณ์ Spectrophotometer สร้าง profile สำหรับอุปกรณ์ทั้งหมดกันเลยทีเดียว
ตั้งแต่ input - จอแสดงผล - output โรงพิมพ์ใหญ่ๆ หลายแห่งใช้อุปกรณ์พวกนี้ครับ
แต่ฟังราคาแล้วต้องกลืนน้ำลาย 20 รอบ แล้วทำหน้าเจื่อนๆ เล็กน้อยครับ
เพราะเป็นหลักแสน ถึงหลายๆ แสนบาท ครับ

4320
โอ้ว

ขอบคุณมากครับ

อย่างนั้นผมเองก็ใช้แค่ spyder express ก็พอแล้วมั้งครับ
เพราะแค่อยากให้ใกล้เคียงกว่าตอนไม่ได้ calibrate
สงสัยต้องซื้อ pantone จริงๆแล้วสิเนี่ย
แพงจริงๆนะเจ้า pantone เนี่ย

2469
อันนี้

เป็นเบอร์ติดต่อตัวแทนจำหน่าย Pantone Color Guide ครับ 02-678 3872
เพื่อความสะดวกไม่ต้องไปเดินหาเอง (หายากพอควร) โทรฯ ไปให้เค้าส่ง sale มาพร้อมตัวอย่างได้เลยครับ
ผมเองก็ซื้อจากที่นี่หลายชุดเหมือนกันครับ สะดวกดี

21
DELL UltraSharp 2209WA 22 inch

DELL UltraSharp 2209WA 22 inch ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วต้องสั่งโดยตรงกับบริษัทเลยใช่รึเปล่าครับ

ขอโทษทีครับดันอ่านไม่ครบ 555+

21
U2311H ต่างกันยังไงครับกับ 2209WA 22

คือถามแบบไม่รู้จิงๆ ครับ เห็นราคาใกล้เคียงกันรบกวนอีกทีครับ

Dell Ultrasharp U2311H

จอLCD 23" panel IPS รุ่นใหม่สุดของ DELL ครับ จอ 16:9 , จอรุ่นใหม่ คุณภาพสูง IPS Panel สำหรับงาน กราฟฟิก ความละเอียด 1920x1080 สามารถแสดงสีได้ถึง 16.7 ล้านสี, Color Gamut 82% Response Time 8ms

แบบไหนเหมาะกับการใช้งานทั่วไปและ งานภาพถ่ายครับ

2469
ดีูแล้วก็ใกล้เคียงกันนะครับ

Dell Ultrasharp U2311H จอ 16:9 ความละเอียด 1920x1080 เป็นจอ wide ที่เตี้ยๆ หน่อยบางคนไม่ชอบ

Dell Ultrasharp 2209WA จอ 16:10 ความละเอียด 1680x1050 มีความละเอียดน้อยกว่า (รุ่นเก่ากว่า)

ถ้าดูราคาต่างประเทศรุ่น 2209WA แพงกว่า 50 เหรียญ ถ้าไม่ติดใจเรื่องรูปทรงจอเตี้ยๆ ยาวๆ ก็น่าสนใจครับ

21
จริงๆ อยากได้ U2410

จริงๆ อยากได้ U2410 แต่เกินงบครับ ขอบคุณ คุณ pippo มากครับ