ห้องตัดต่อแมคมือใหม่+โปร (ถามตอบ-แลกเปลี่ยนความรู้ในงาน Post Production)

ninempr's picture
77
แนะนำตัวกันก่อนเลย ผมชื่อนายนะคับ อายุ 15 เรียน Home School ม.4 ยินดีได้รู้จักพี่ๆทุกคน
ผมเองก็ทำงานตัดต่ออยู่แล้ว เลยอยากหากลุมคนทำงานสายเดียวกัน มาแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ไม่รู้ว่าจะมีคนมาสนใจมากน้อนขนาดไหนแต่ผมก็อยากจะเขียนเอาไว้ให้คนที่อยากทำอยากรู้ได้อ่านกัน

พี่ๆหลายคนคงรู้ว่าบน Mac ของเรามีโปรแกรมตัดต่อวีดีโอเทพๆหลายตัวเลยทีเดียว แต่การใช้งานก็ยากง่ายต่างกันไป
ประสิทธิภาพ และการใช้งานก็ไม่เหมือนกัน การจะเลือกโปรแกรมที่เราจะใช้นั้น มันก็แล้วแต่งานที่เราทำด้วยเช่นกันนะครับ มีความสุข

การที่เราจะตัดต่อวิดีโอไม่จำเป็นต้องมีพื้นฐานด้านการตัดต่อมาก่อน ขอเพียงแค่เรามีความสุขกับการทำในสิ่งที่ชอบ
การตัดต่อมันก็เหมือนการเล่าเรื่อง มันคือการนำเสอน เราคือคนที่จะเล่าเรื่องนั้นให้คนได้ดูได้ฟัง จะดีหรือเปล่า จะสนุกไหม ?
ขึ้นอยู่กับแนวความคิดของแต่ล่ะคน คนตัดต่อก็เหมือนผู้กำกับคนที่สองนั่นเอง.....แค่เข้าใจลักการและวิธีการใช้งานโปรแกรมที่เราใช้เท่านี้เราก็สามารถสร้างสรรค์งานอย่างที่เราตั้งใจไว้ได้แล้วล่ะคับ 555+ ไม่ยากๆ

ก่อนอื่นเราต้องรู้จักองค์ประกอบของการตัดต่อก่อนเช่น การปรับแต่งสี, ใส่ Effect, นำ Footage เข้ามาตัดต่อ, ทำไตเติ้ล, การจบงาน
Export ออกมาเป็น File ต่างๆ ผลิตเป็นแผ่น Blu-ray และ DVD หรือจะลง Youtube, Vimeo ก็แล้วแต่เลย......

ก่อนจะเริ่มพี่ๆคงจะมี Mac เป็นของตัวเองกันอยู่แล้ว Spec ก็ไม่ต้องแรงอะไรมากมายสำหรับการเริ่มต้น มีความสุข

MacBook

MacBook Pro

Mac mini

iMac

Mac Pro

ได้หมด

Intel Core 2 Duo processor or better

2GB of RAM (4GB of RAM recommended)

OpenCL-capable graphics card or

Intel HD Graphics 3000 or later 256MB of VRAM

Mac OS X v10.6.7 or later

ต่อไปก็มารู้จักกันก่อนว่าทุกวันนี้มีโปรแกรมอะไรที่เค้าใช้ตัดต่อบน Mac กันบ้าง ?

เมื่อเอ่ยชื่อก็ต้องเป็นที่รู้จัก สำหรับเจ้าตำนานเจ้านี้ Adobe Premiere Pro เจ้าตำนานโปรแกรมตัดต่อวิดีโอจากค่าย Adobe เป็นที่ยอมรับในวงการตัดต่อวิดีโอกันมานานหลายปีเลยทีเดียว เป็นโปรแกรมตัดต่อวิดีโอที่ออกแบบระบบการทำที่เสถียรมากทั้งเรื่อง 64bit ล่ะ การเอา CUDA ของ Nvidia มาใช้ได้อย่างคุ่มค่าหน้าตาก็ดูเป็น Pro สุดๆ สำหรับ Adobe Premiere Pro ปัจจุบันก็มาถึงเวอร์ชั่น CS5.5 แล้วนะคับ

ikok's picture
10285
ผมเกือบ ๆ ครับ

ไม่ได้เป็นงาน post เต็มตัว แต่ว่ามีเอี่ยวกับ digital media พวกนี้บ้างเหมือนกัน -o- เล่นเอาไม่ค่อยได้หลับได้นอนเลยครับช่วงนี้ ไหน ๆ น้องนายก็เข้ามาแล้ว ผมอยากขอความคิดเห็นเกี่ยวกับชุดโปรแกรมทำงาน post หน่อยครับ ระหว่าง Adobe CS5 (ชุดที่มี after effect) กับ FinalCut studio

งานหลักของผมคือ comp พวกไฟล์ 3d ครับ ตอนนี้ยังหาข้อมูลอยู่ เลือกไม่ถูกเลย -o-

77
ก็ถ้าเป็นงาน composition ของ

ก็ถ้าเป็นงาน composition ของ Final Cut Studio ก็จะมี Motion 4 ครับ ผมใช้ทำ CG รายการอยู่บ่อยๆ

แต่ผมว่า After Effect CS5 ดีกว่านะครับ รองรับงานที่เราทำกันได้มากกว่า รองรับกับพวกโปรแกรม 3D ได้หลายตัวเลย

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

ยิ้ม ช่วงนี้ดูติวเตอร์ตาบวมเลยผม แห่ะ ๆ 1

77
55

55 มีความสุข

minemind's picture
3876
นี่สินะ red camera

นี่สินะ red camera

77
ใช่แร้ววว

ใช่แร้ววว

nickoe's picture
4320
กล้องตัวเทพ

ออกมาโชว์ตัวแล้ว

77
(No subject)

มีความสุข

77
เงียบกันเลยทีเดียว

เงียบกันเลยทีเดียว

od2504's picture
1077
ต้องการดังเพียงใด

นำ link ผลงานของหนุ่ม ninempr ที่ได้สร้างคุณค่าต่อตนเองและสังคม (ที่ไม่ใช่โฆษณาแฝง) มาเผยแพร่
หรือจะเป็นเคล็ดลับ เทคนิก ปัญหา/อุปสรรค มาแบ่งปันซิครับ จะได้ไม่เงียบเหงา

77
ฟังดูดีนะคับ

รู้ได้ไงคับว่าผมหนุม 55+

Adariw's picture
269
ว้าวๆๆๆๆ

ว้าวๆๆๆๆๆ กล้อง Red มีความสุข
เคยได้จับครั้งเดียวตอนไปกองถ่ายหนังพุ่มพวง อิอิ
ภาพมันสวยมากๆๆๆๆๆๆๆ แจ่ม
และราคาก็แพงมากๆๆๆๆๆๆ เวลาเปลี่ยนเลนส์ที มีคนไปรุมล้อมเป็นสิบ หัวเราะร่วน

ปอยทำงานตัดต่อเหมือนกัน ทำเป็นสื่อการเรียนการสอนในรูปแบบ VDO น่ะคะ
แนวๆ สอนและอบรมพนักงานใหม่ค่ะ
ตัตต่อทีก็ความยาว 5-10 นาทีค่ะ (ใช้กราฟฟิกค่อนข้างบ่อยค่ะ)

อยากทราบว่า ตัดต่อใน Adobe กับใน Final Cut
แบบไหนดีกว่ากันคะ ??? สงสัย?

คือ..ไม่เคยเล่นโปรแกรม Final Cut เลยค่ะ ใช้แต่ Adobe Premiere
ตอนนี้ใช้ Mac อยู่ ก็ยังใช้ Adobe เป็นโปรแกรมหลักในการทำงานมาตลอด

อยากจะลองเล่น Final Cut อยู่เหมือนกัน แต่กลัวเล่นไม่เป็น
เพราะ iMovie ก็ยังไปม่รอดเหมือนกัน TvT

77
^^

ยินดีที่ได้รู้จักคนสายงานเดียวกันนะคับ พี่ปอย

มีอะไรถาม Final Cut Pro ถามผมได้คับ มีความสุข

ถามว่าใช้อะไรดีกว่ากันตอนนี้ ถ้าเป็นงานหนัง

Final Cut Pro X กับ Adobe Premiere CS5.5

นาทีนี้ผมยกให้ Premiere ไปก่อน

แต่ถ้างาน TV Final Cut Pro X ก็ O.K เลย

Adariw's picture
269
เรียกพี่ซะแล้ว... TvT

ไม่ทันไรเรียกพี่ซะแล้ว 555
เพิ่งอายุ 24 เองนะคะ แหะๆ

แสดงว่า Final Cut จะทำในส่วนของ กราฟิกกับ Transition ต่างๆได้ดีกว่ารึเปล่าคะ?
คิดว่าลูกเล่นมันน่าจะมีเยอะกว่า Premiere มีความสุข

คงต้องไปหามาลงเล่นบ้างซะแล้ว อ่ะ แน่นอน

77
^^

กราฟิกกับ Transition ต่างๆ Final Cut Pro X ทำได้ดีกว่าคับ

ง่าย เร็ว ดูดี แต่...การปรับแต่งยังไม่ละเอืยดเหมือน Adobe Premiere CS5.5 นะครับ