Joe Satriani ฟ้อง Coldplay ว่าลอกเพลงเค้ามาทำครับ

ikok's picture
10285

ผมไปอ่านเจอจากในเวปไหนจำไม่ได้แล้ว (ขออภัย) แต่เป็นข่าวเมื่อเร็ว ๆ นี้ครับ

Joe Satriani เป็นมือกีตาร์ที่มีชื่อเสียงมาก (เป็นครูของ Steve Vai ด้วย) ได้ทำการฟ้องวง Coldplay ที่ทำเพลงออกมาได้ละม้ายกับที่เค้าเคยทำเอาไว้ครับ

เพลงที่เป็นข่าวอยู่นี่คือ Viva La Vida ของ Coldplay กับเพลง If I Could Fly ของ Joe Satriani ครับ

อันนี้มีฝรั่งทำเอาไว้แล้ว ให้ฟังต่อกัน

ส่วนอันนี้เด็ดกว่า คือเอา 2 เพลงมาซ้อนกันเสียเลย - -

Mixmerize's picture
1480
เอาแล้วล่ะซิ

Coldplay นี่ก็หนึ่งในจ่าฝูงเข้าชิงรางวัลแกรมมี่ด้วย อย่างงี้จะชวดมั้ยเนี่ย ฮ่าๆ ยิ้มปากกว้าง

10285
น่าลุ้นเหมือนกัน

ต้องรอตามข่าวต่อไป งานนี้คนดังด้วยกันทั้งคู่เลย ~

little_fuku's picture
703
โธ่ พี่คริส

<"
ปีนี่มะได้เชียร์ coldplay แต่เชียร์วง death cab for cutie ขาดใจ เขิน เขิน เขิน

10285
- -

ดูไปดูมาวง death cab for cutie นี่หน้าคล้าย ๆ วงจากอังกฤษนะ ออกจะเซอ ๆ

เค้าเป็นวงอเมริกัน?

703
อเมริกันค่า

พี่ก๊อกลองฟังสิ
เพลงเค้ากลมกล่อมดีนะ
ยิ้ม

10285
อืม...

ผมชอบวงสาว ๆ น่ะค่ะ อาย
ชอบดูเวลาเค้าเต้น ประมาณไฟร์มดไรเงี๊ย~ แบร่..

703
555

งั้นเค้าชอบวงอินดี้ร๊อกฝรั่ง
ที่มีน้กร้องนำเท่ๆ เซอร์ อ่ะค่ะ
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
....

ชอบวงที่หน้าตานี่ ... แบร่..

เหมือนกันเลย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
คงไม่ต้องพูดถึงเมืองไทย ถ้ามั

คงไม่ต้องพูดถึงเมืองไทย
ถ้ามันเป็นเรื่องจริงล่ะก็นะ คงได้เห็นวงการเพลงฝั่งตะวันตก
มีการพัฒนาหลายๆเลย

จริงๆแล้วนี่ก็ไม่ใช่เคสแรกนะครับ แต่เจ้าตัวเค้าไม่ฟ้องเองต่างหาก
ผมว่ามันเคยเกิดขึ้นหลายครั้งแล้วหละ แต่จำไม่ได้ว่าเพลงอะไร

10285
มีอีกเพลงนึง

โดนอีกวงฟ้องเหมือนกัน แต่เหมือนจะยอมความกันได้มัง ประมาณว่ามีแรงบันดาลใจมาจากที่เดียวกัน แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเพลงไหน และใครเป็นคนฟ้อง =)