SDXC Card Slot กับ ExFAT

pippo's picture
2469
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ : http://macmuemai.com/forum/topic/4671
ทราบข่าวว่า MacBook Pro / Mac Mini ในรุ่นต่อๆ ไป ทาง Apple จะเปลี่ยนจากช่อง SD Card Slot ที่มีในรุ่นเดิมๆ มาเป็น SDXC Card Slot และสำหรับ iMac รุ่นปัจจุบันทาง Apple ได้เพิ่มไว้ให้เรียบร้อยแล้ว (ตามภาพ)

บางท่านอาจจะทราบแล้วว่ามันคืออะไร แต่สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ ลองอ่านข้อความที่ผมเก็บมาฝาก ตามนี้ครับ

" SDXC คือมาตรฐานใหม่ของ SD Card หลังจากมาตรฐาน SDHC มาตันที่ 32GB สำหรับ SDXC สามารถพัฒนาไปได้สูงสุดที่ 2TB และไม่ใช้ FAT32 แต่ใช้ ExFAT ฉะนั้น ต้องใช้กับอุปกรณ์ที่รองรับ SDXC ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีอุปกรณ์อะไรเลยที่รองรับ
สมาคม SD (SD Association) ได้เตรียมเปิดเผยมาตรฐานใหม่ของสื่อบรรจุ SD ตัวใหม่ที่ให้ชื่อว่า SDXC (SD eXtended Capacity) ที่งาน Consumer Electronics Show โดยมีความสามารถคร่าวๆ คือความจุมากที่สุด 2TB ( ไฟล์ภาพความละเอียดสูง 17,000 รูป หรือหนังแบบ HD 100 เรื่อง) ความเร็วการอ่านและเขียนอยู่ที่ 104MBit/s ในปีนี้และอาจถึง 300MBit/s ในอนาคต สื่อบันทึกข้อมูลแบบ SD ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากจนปัจจุบันเครื่องใช้ต่างๆ ตั้งแต่โทรศัพท์, กล้องถ่ายรูป, กล้องวิดีโอ, คอมพิวเตอร์ และแม้กระทั่งโทรทัศน์บางรุ่นก็สนับสนุนสื่อบันทึกชนิดนี้ "

หน้าตาของ SDXC Card ครับ

สรุปได้ว่า ExFAT ที่ทาง Apple ได้เพิ่มขึ้นมาใน Disk Utility หลังจากการ Update OS เป็น 10.6.5 นั้น คือการเตรียมรองรับ SDXC ที่มีความจุมากๆ นั่นเองทำให้บันทึกข้อมูลพวกไฟล์ VDO ที่ขนาดมากกว่า 4GB ได้ ซึ่ง FAT32 ที่เคย Format แผ่น SD Card ทั่วไป ไม่สามารถบันทึกไฟล์เกินกว่า 4GB ได้นั่นเอง ส่วน External HDD ที่เคย format แบบ FAT32 แล้วมีปัญหาไม่สามารถบันทึกไฟล์ขนาดเกินกว่า 4GB เลยเป็นผลพลอยได้ไปด้วยครับ

nickoe's picture
4320
โอ

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับคุณ pippo :D

ข้อมูลเพียบเลย ~

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะ

^0^ มีประโยชน์อีกแล้ว

INNOVATION's picture
343
อยากรู้ว่าราคาเท่าไร ฮ่าา

อยากรู้ว่าราคาเท่าไร ฮ่าา

pippo's picture
2469
ราคาครับ

คุณบอล (ซื้อ iPod Touch 8GB ได้เลยอ่ะ) แห่ะ ๆ 1

Epsilon's picture
169
ขอบคุณครับ

แล้วช่องSD ที่อยู่ใน MBP ปัจจุบัน
มันสามารถอ่านการ์ด SDXC ได้มั้ยครับ? สงสัย?

nickoe's picture
4320
ไม่น่าจะได้ครับ

เพราะว่า
SDXC มันออกมาทีหลัง
hardware คงรองรับไม่ถึง
ต้องหา card reader มาอีกตัวครับ