ผมลืมpassword ครับ

ps521437's picture
7
ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ เล่นไม่ค่อยเป็นครับ พอดีได้เครื่องมือ2 มาครับ ไม่ทราบว่าลองเล่นแบบคนไม่รู้เรื่องใดๆเลยแล้วไปกดเรื่องของ password ครับ ผมจำไม่ได้ด้วยว่าไปกดเล่นตอนไหน ปัญหาคือตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง ต้องถามรหัสตลอดเลยครับ ไม่สามารถเข้าเครืองได้เลย เพราะไม่รุ้เรื่องเกี่ยวกับการทำงานของระบบmac ด้วยครับไม่ทราบว่าตอนนี้ต้องเริ่มทำไงดีครับ แผ่น boot หรือ CD เจ้าของเดิมก็ไม่ได้ให้มาสักอย่างครับ รบกวนเพื่อนๆผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ลองทำตามที่นี่ดูแล้วก็ไม่ได้ครับ http://www.mac.in.th/?p=34

ikok's picture
10285
ติดต่อเจ้าของเดิมครับ

แล้วถามรหัสเดิมเขา ไม่ก็ต้องหาแผ่น OS เดิมที่มากับเครื่อง หรือซื้อแผ่น OS X 10.6 แล้วสอบถามจากทางร้านถึงวิธี reset password ครับ

7
เจ้าของเดิมไม่ได้ใส่ครับ

เจ้าของเดิมไม่ได้ใส่ครับ ผมใส่เองจากการที่ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบการทำงานครับ แผ่นไม่มีมาให้เลยครับ ไม่ทราบว่าที่ไหนขายแผ่นราคาไม่แพงบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

nickoe's picture
4320
ก็

ตาม iStudio ทั้งหลายครับ
snow leopard แผ่นแท้พันนิดๆครับ
เอาเครื่องไปด้วยครับ เพราะผมไม่รู้รุ่น
ไม่รู้ว่าจะลงได้รึเปล่า แต่ถ้าใหม่ๆหน่อย
ลงได้หมดครับ

7
macbook pro ครับ

macbook pro ครับ ถ้าเพื่อนมีแผ่นเราสามารถ ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

10285
ถ้าเป็นแผ่น

ที่เขาซื้อมาต่างหาก ไม่ใช่แผ่นติดเครื่อง น่าจะใช้ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นแผ่นติดเครื่องเขามา อันนี้ใช้กับเครื่องเราไม่ได้ครับ

7
แล้วทำไมผมเห็นมีคนลวขายว่าใช้

แล้วทำไมผมเห็นมีคนลวขายว่าใช้ได้อีก 4 เครื่อง หละครับ เราไม่สามารถเอามาลงได้หลายๆเครื่องหรอครับ

10285
เป็นแบบนี้ครับ

จะเป็นแผ่นแบบ Family pack ครับ ซึ่งข้อตกลงทั่วไปคือ 1 family pack สามารถลงเครื่อง mac ภายใต้ชายคาเดียวกันได้ไม่เกิน 5 เครื่องครับ แต่ก็มีคนเอามาแยกขาย (ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง และผมไม่แนะนำให้ซื้อแบบแชร์กับผู้อื่นครับ)

ส่วนแผ่นที่ผมพูดถึงในตอนแรก เป็นแบบ single license ครับ หรือว่า 1 แผ่นลงได้ 1 เครื่อง

7
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าไม่ผิดพลาด

แผ่นที่ซื้อต่างหากจาก iStudio เรียกว่า Retail แผ่นนี่สามารถลงได้กับเครื่องทุกรุ่นที่รองรับ 1 แผ่นต่อ 1 เครื่อง (ภาพแรก) ส่วนที่แถมมากับเครื่องใดๆ ก็ตาม เค้าจะเรียกว่า Restore DVD แผ่นสีเทาๆ อันนี้ข้ามรุ่นไม่ได้ครับ (ภาพ 2)

Snow_Leopard.jpg 10-6-restore-dvd-snow-leopard.jpg
7
รบกวนอีกนิดครับ

รบกวนอีกนิดครับ แล้วที่เขาขายกันเป้นแผ่นแท้ เราก็ไม่สามารถเอามาลงกับเครื่องของเราได้สิครับ เพราะว่าเขาลงเครื่องของเขาไปแล้วใช่ไหมครับ

pippo's picture
2469
ตามกฎหมายลิขสิทธิ์

เป็นเช่นนั้นครับ 1 แผ่นต่อ 1 เครื่อง

7
งั้นเดี๋ยวผมไปที่ ร้านmac

งั้นเดี๋ยวผมไปที่ ร้านmac เผื่อซื้อแผ่นดีกว่าครับขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวมีอะไรมาขอความรุ้ใหม่ครับ