เข้าเว็บเด็กดีไม่ได้ ทั้งๆที่คนอื่นเข้าได้

pimmy's picture
158
ไม่รู้เป็นอะไร พิมเข้าเว็บเด็กดีไม่ได้เลย
เป็นแบบนี้มา 2-3 วันแล้วค่ะ
มันจะโหลด อยู่ประมาณ5 นาที แล้วก็ Safari can’t open the page.
Safari can’t open the page “http://www.dek-d.com” because the server where this page is located isn’t responding.
เมื่อก่อน เร็วมากเลยค่ะ ประมาณ 30 วิ ก็ได้แล้ว แต่ตอนนี้เป็นอะไรไม่รู้
ทั้งที่ลิ้งก็พิมถูก
ถามคนรูจักทุกคนเข้าได้หมดเลย
ไม่รู้เป็นอะไร เข้าได้ทุกเว็บยกเว้นเด็กดี
หรือเป็นเพราะว่าโปรแกรม clean my mac หรือเปล่าไม่แน่ใจ (พิมไม่รู้นะ เพราะไม่ค่อรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์เลย)

pippo's picture
2469
ก็ปกตินะ

เข้าได้นะครับ ลองใช้ clean my mac เสร็จรอบนึง ก็เข้าได้ครับ

158
ลองแล้วไม่ได้ค่ะ

ลองแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เลย
ทำไงดี
T_T

158
ลองหาเสิร์ธ

ลองหาเสิร์ธวิธีแก้แลว
ไม่เห็นมีเลย ลองupdate safari แล้วก็ไม่ได้
เป็นเพราะเน็ตก็ไม่น่าจะใช่เพราเข้าได้ทุกเว็บยกเว้นแค่เด็กดี
เห้ออ กลุ้มใจ
คิดถึงเด็กดีจัง

2469
แล้้วใช้

browser ตัวอื่นๆ อย่าง Firefox กับ Google Chrome เข้าได้ไหมครับ

158
ไม่ได้ค่ะ

ลองใช้ firefox เข้าแล้วไม่ได้เลยค่ะ

2469
แล้ว

เข้าเน็ททาง wireless หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นแบบนั้น ลองเปลี่ยนเป็นเข้าผ่านสาย Lan โดยปิด wireless ไปก่อนนะครับ

ลองดูหน่อยนะครับ เห็นว่า web นี้ flash animation ค่อนข้างเยอะ

158
ทำยังไงคะ?

แฮ่ๆ ทำยังไงคะ?

2469
แบบนี้ครัับ

1 หาสาย Lan หรือเรียกอีกอย่างว่าสาย Ethernet มาก่อนเลยครับ
2 ถ้าได้มาแล้ว ปิด wireless บน Mac ของเราก่อน
3 ต่อสายข้างหนึ่งกับ router อีกข้างกับเครื่อง Mac (ต้องไปอยู่ใกล้ๆ router ถ้าสายสั้น)
4 เข้า System Preferences เลือก Network แล้วเลือกตรง Configure เป็น Using DHCP
ลองดู how to อันนี้ประกอบนะครับ : http://macmuemai.com/content/916
5 กด Apply แล้วใช้ลอง Browser เข้า web ดูครับว่าเป็นยังไงบ้าง

158
สาย

สาย Ethernet นี่เป็นสายยังไไงคะ?

minemind's picture
3876
สาย lan จ้า

ปล. หัวของสาย lan จะใหญ่กว่าสายโทรศัพท์นะ

158
คือ...

คือเน็ตบ้านพิม ต่อกับโทรศัพย์บ้าน
แล้ว สาย lan นี่อยู่ กับสายโทรศัพย์ไหมคะ?

3876
ปกติถ้าบ้านมีคนใช้สายแลนด้วย

ปกติถ้าบ้านมีคนใช้สายแลนด้วย ตรง router ก็จะมีทั้งสายโทรศัพท์และสายแลนค่ะ

แต่บางบ้านอาจจะใช้แต่ wireless เค้าอาจจะไม่ต่อสายแลนไว้ แต่ต้องมีสายโทรศัพท์แน่นอนค่ะ

158
ยัง งง

ยัง งงอยู่
แล้วสาย lan
นี่อยู่ตรงตัวโทรศัพย์หรอคะ?

toffykapook's picture
248
สายแลนมาจาก

modem หรือ router ครับ

158
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
เดี๋วไปลองดูนะคะ

2469
เอามาฝาก

ภาพด้านหลังตัว router
port ethernet (lan) คือตรงทีมีสีเหลืองๆ ในรูป (4 port RJ-45 10/100Mbps) ครับ

158
พึ่งไปดูมา

ตรงสีเหลือง ตรงเครื่องไม่ได้เสียบค่ะ
แล้วไม่รู้ว่า มันมีไหม เพราะว่าซื้อเครื่องมานานแล้ว
เมื่อกี้ประมาณ 2 ชั่วโฒงที่แล้ว เน็ตก็ดับๆติดๆ ไฟตรงเครื่อง ตรง nternet เป็นสีแดงเลย

พอมีวิธีอื่นไหมคะ? เพราะหาสาย lan ไม่เจอ

158
อ่าวว

อ่าวว หรือว่าเป็นที่เว็บเด็กดี

158
ลบ account

มีวิธีลบ account แบบ standard ไหมคะ?
พอจะมีวิธีลบไหมคะ?
พอดีลองสร้างมา เข้าเด็กดีลองดู แต่หาวิธีลบไม่เจอ
กำจริงๆ-_-

2469
อ่า...ใช่อันนี้ไม๊ครับ

capture หน้า web มาให้ดูสดๆ ว่ามันเข้าได้นา...

158
โอ้ววว

อิจฉา
แต่ทำไม พิมกับ rsakchai เข้าไม่ได้นะ
เซ็งมาก ขาดเด็กดีเหมอืนไม่รู้เรื่งอะไรเลย-__

2469
สงสัย

น้องพิมเป็นเด็กไม่ดี เลยห้ามเข้า 555

rsakchai's picture
396
ผมลองอีกทีแล้วครับ

ทั้ง safari และ firefox ก็เข้าไม่ได้เช่นกัน......สงสัยปัญหาเดียวกัน.....รอผู้รู้เช่นกันครับ

rsakchai's picture
396
บน iPhone และ iPad ก็เข้าไม่ได้เหมือนกัน

เหมือนบน MBP เลยครับ....แต่ปกติผมไม่เคยเข้าหนะครับ....เลยไม่เครียด...แต่ก็รอคำตอบอยู่ครับ

158
บ้า5555

ไม่หรอก เครื่องไม่รักดี ฮ่าๆ
นิยงนิยายไม่ได้อ่านเป็น อาร์ทิตย์แล้ว
พี่ @pippo มีวิธีลบ account ที่เป็น standard ไหมคะ?

@rsakchai หรือว่าเขาล็อกไม่หใ้ต่างประเทศเข้าเอ่ยย ไม่น่าใช่นะ หรืออะไร บลาบลา

nickoe's picture
4320
เอ

บางทีเป็นที่ isp ก็มีนะครับ

158
เข้าได้แล้ว

ตอนนี้เข้าได้แล้วนะคะ สงสัยเป็นที่เน็ตแน่เลย เพราะเมื่อวานเน็ตดับทั้งวันเลย
วันนี้ ปกติแล้ว ขอบคุณทุกคนที่ชาวยเหลือนะคะ

2469
ยินดีด้วยครับ

ตอนนี้กลายเป็นเด็กดีแล้วซินะ เลยเข้าได้

3876
รัก "เด็ก" ดี

รัก "เด็ก" ดี

Mixmerize's picture
1480
*_*

คอมเมนท์นี้ ไม่ได้ช่วยแต่มาเนียนมั่วนิ่มน่ะ หัวเราะร่วน

3876
ถูกจับได้ซะแล้ว !!

ถูกจับได้ซะแล้ว !!

158
ฮ่าๆ

ตอนนั้นเน็ตมันไม่รักดี แต่พิม เด็กดีตลอดนะ
รักเหมือนกันค่ะ เด็กดี เด็กดี