Hikizumi's picture
619
หลังจากที่โดน ไวเลสแมก เล่้นซะอ่วมไป... ผมเลยมีคำถามใหม่ 2 คำถาม...คำถามแรก ถามไปแล้วนะครับ คือ คือว่าใวรัส PC มันล๊อคโฟล เดอร์มาน่ะครับ...ปรกติ Get inFo ก็ปลดล๊อคได้อ่าครับ แต่ตอนนี้ มันไม่ให้ปลดอ่าคร้บ.ต้องทำไง อ่าครับ??
...................คำถามที่2..ระหว่าง ไวเลส ของ เนตบุ๊ก กะ ของ mac book..อันใหนรับสัญญาณได้ดีกว่ากันครับ ผมลองแล้ว เนตบุีก เครื่องละ 9500ของผม รับสัรญาณได้ดีกว่า ปัญหาน้อยกว่าเยอะเลย..ทั้งๆที่เป้นแค่ไวเลสG แต่แมก ไวเลสN.. เครื่องท่าน อื่นเป็นรึไม่ครับ...อยากให้มา ถกปัญหาไวเลสกันเลยว่า แต่ละคน มีปัญหาอย่างไรบ้างเกี่ยวกับไวเลส...คือ ตอนนี้ ผมผิดหวังกะ แมกพอสมควรเรื่องไวเลสน่ะครับ...แต่มันอาจจะมีทางทำให้มันดีขึ้น ได้บ้านน่ะครับ ขอบคุณครับ!!!

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าเป็นไฟล์ไวรัสบางตัวจากฝั่ง pc ต้องไปลบจากในฝั่ง windows ในเครื่องครับ

ส่วนเรื่องไวเลส ถ้าเอาตัวขีดมาวัดกัน ของ mac จะขึ้นน้อยกว่าครับ เพราะเขามีวิธีนับไม่เหมือนกันครับ

http://macmuemai.com/content/875

ปล. ผมไม่รู้ว่าของ windows เวอร์ชั่นใหม่นับอย่างไรนะครับ

ผมใช้ wireless อยู่ที่บ้าน ใช้งาน remote ไปที่อีกเครื่องนึง ย้ายไฟล์ไปมา หรือว่าทำงานผ่านหน้าจอเครื่อง A เพื่อให้มีผลในเครื่อง B

ผมไม่เจออาการหน่วงเท่าไหร่นะครับ remote ตอบสนองได้ค่อนข้างดีเหมือนต่อตรงเข้ากับเครื่อง B เลย ยิ้ม

nickoe's picture
4320
อา

เรื่องไวรัส ผมตอบไม่ได้จริงๆครับ ไม่เคยเจอ

เรื่อง wireless
จะโทษ mac ก็ไม่ถูกนะครับ คือ ทางผู้ผลิตเองทำมาเพื่อตอบสนองคนส่วนใหญ่
ซึ่งเป็น PC การเข้ารหัสบางอย่างถึงจะบอกว่าเป็นแบบเดียวกัน
แต่คนละ OS ก็มีปัญหาได้ครับ
จะโทษผู้ผลิตก็ไม่ได้ก็ต้องทำตามแบบที่คนส่วนใหญ่ใช้
ไม่งั้นก็คงไม่ได้เงิน ทำแล้วชาดทุนก็คงไม่มีใครอยากทำ
จะโทษ PC ก็คงไม่ได้อีก เพราะเค้าก็ทำตามแบบของเค้า

แล้วไอ้ wireless BNG ก็ไม่ได้เกี่ยวกับรับสัญญาณได้ไม่ได้
มันแค่เป็นตัวบอกขอบเขตการใช้งานว่ารัศมีมันได้แค่ไหน
ตอนแรกที่ผมได้ mac มาผมก็เป็นแบบนี้กับ router ตัวเก่า
ซึ่งเวลาไปเล่นที่อื่น ยี่ห้ออื่น ไม่มีปัญหาอะไร
ก็ปรับการตั้งค่าใหม่ก็ใช้งานได้
หาข้อมูลการตั้งค่า หรือหาข้อมูลก่อนซื้ออะไร
คงเป็นทางออกที่ดีที่สุดของพวกเราครับ

619
เดอิดาระ

เจ๋งครับ... ได้ยิน แบบนี้ก็สบายใจอยู่ นิดนึงครับ... แต่ว่า..มันแค่ แย่ จนน่า แปลกใจเท่านั้นเองครับ..แบบว่า ไวเลสGเจอ2ขีด แต่แมก ไม่เจอเลย...มัน จะดู ลำบาก ชิวิต ไปนิดนึง ขีดน้อยกว่า ไม่ว่าหลอกครับ.. แต่เล่นไม่ได้นิ..มันน้อยใจๆที่แย่ก็คือ เจอแล้วคอนเน้คไม่ได้นี่มัน..เฮ้อ...และ เร้าเตอร์ ตัวที่ 2(ตัวสำรอง) ของผม อีกตัวก็อาการ คล้ายๆ ตัวแรกที่ส่ง เครม ไปและั...แล้วเรื่องปลดล๊อกโฟลเดอร์ ล่ะครับ...ใครรู้บ้าง อ่าครับ...ผมก็ ยังคาใจอยู่ดี เรื่องไวเลส... เด่ยว ต้องหาข้อ มุลต่อไปครับ (ปรกติ เครื่องแมก ไม่น่าทำ เร้าเตอร์เจ๊งได้นี่นา???)อืมมมมมม

4320
สงสัย

จะอ่านที่ผมตอบไม่เคลียร์
มันไม่ได้ไปเกี่ยวอะไรกับ mac เลย
หรืออะไรเลย router เก่าผมอยู่ๆก็พังเหมือนกัน
อยู่ดีๆไปเลย
ที่หาไม่เจอก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ mac
มันเป็นที่ router เองที่ใช้การเข้ารหัสไม่เข้ากับ
airport ของ mac ซึ่งก็พบเห็นได้กับรุ่นเก่าๆ
หรือยี่ห้อที่ไม่ดังทั่วๆไปครับ
แต่หลังๆมีการ update แล้วปรับปรุงแล้ว
ผมก็เห็นว่ามีอาการแบบนี้น้อยลง
แล้วอาการที่ว่ามานี้น่ะ
มันอาจจะแก้ด้วยด้วยการตั้งค่าของ router ใหม่ซะ
ก็จบเรื่อง ซึ่งการหาข้อมูลพวกนี้ไม่ได้ยากอะไรเลย

แล้วมันก็ว่าไม่ได้เกี่ยวว่าคุณจะเป็น B G N N+
มันเป็นแค่รัศมีการใช้งานว่าไปได้ไกลแค่ไหน
ไม่ได้บอกว่าคุณจะใช้งานได้กับอะไรบ้าง สัญญาณจะมีแค่ไหน
ที่ os ไหน รับส่งยังไง มันแค่รัศมีการทำงานครับ

ไม่ได้อยากจะออกมาปกป้อง mac และไม่ได้รัก mac ขนาดที่ว่าใครว่าอะไรไม่ได้
(และคำพูดต่อไปนี้ก็ไม่ได้ว่าคุณด้วย)
เพียงแค่อยากให้มองให้ตรงจุด ว่า mac ที่คุณว่าแย่น่ะ ที่ทำคุณผิดหวังน่ะ
ได้ตรวจสอบก่อนรึเปล่า ว่ามันเกิดอะไรกับ router ตั้งค่ายังไง
reset มันหรือยัง ลองเข้ารหัสแบบอื่นดูมั๊ย เปลี่ยน channels หรือยัง
หรือลองปล่อยไม่ต้องมีรหัสเข้าได้มั๊ย ต่อ lan ได้รึเปล่า
แถมต่อให้ตั้งต่ายังไงก็ไม่ได้แต่ PC ใช้งานได้
มันก็ยังไม่ใช่ความผิด mac เลยครับ(แม้แต่น้อย)
แต่เป็นที่ router เองที่ไม่ support mac หรือมันพังเองเสียเอง
ไม่เชื่อก็ลองลง bootcamp ลง windows แล้วเปิดใช้งานเลย
คุณจะพบว่ามันใช้งานได้กับ airport ตัวเดียวกันนั้นแหละ
(ผมเจอมากับตัวแล้ว)
อย่ามองประเด็นอะไรผิดไปแล้วมาโทษ mac ซะงั้นเลย

ถ้าเห็นว่ารุนแรงไป ผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้เลยครับ

P.S. ถ้าพี่ก๊อกเห็นว่าคำพูดผมไม่เหมาะสม สามารถลบไปได้เลยครับ

sajiro's picture
1179
ใจเย็นๆกันนะครับ

ขนลุกซู่ๆเลยนะเนี่ย = =''

619
เดอิดาระ

ผมก็ไม่ได้คิดจะมาโทษอะรๆร Macนะครับ เพราะ ผมชอบ ผมถึงซื้อมา แต่ทีนี้ พอมันมีปัณหา ผมก็อยากหาทาง แก้ใข เผิ่อถ้า แก้้ได้ก็ดีไป แก้ไม่ได้ ผม ก็ยืนยัน จะไช้ Macต่อไป.. ในทาง ทฎษี ก็อาจจะเป็นอย่างที่คุณว่า..แต่ ที่ผมเจอมา อาการนี้ ก็ไม่ไช่ครั้ง แรกที่ผม เจอ ที่Office ผม ก็เปลี่ยน เร้าเตอร์ไปแล้วเหมิือนกัน อาจจะบังเอิน พร้อมกันก็ได้ .. อันนี้ ผมไม่รู้ แต่ผมไม่ชอบ พวกที่ท่องจำ มาตอบ ผมถึงอยากได้ความเห็น มากกว่า ทฏษี เพราะ ผมหาอ่านเอาก็ได้... ก็ถ้าเป็น อย่าง ที่คุณว่า คุณได้ลองไรไปแล้ว ผมจะได้ เข้า ใจ และหาทางออกอื่นๆต่อไป ..ขอบคุณ สำหรับ ประสพการณ์ ทีเล่ามาครับ...แต่ผมว่าในห้องนี้คนชอบแมกเยอะแยะ ครับ..อะไรดี ผมก็บอกว่าดีครับ อะไร แย่ ไม่ว่า มันจะแบรนใหน ผมก็จะบอกว่าแย่ .. แต่ถ้าเจอจุดแย่ แล้วเอามาช่วยกันคิด มันก็ จะดี นะครับ...ปล.ถ้่าผมโทษว่าแมกห่วย ผมไม่เสียเงินไปซือมาหลอกครับ...เข้าใจปัญหาถึงจะแก้มันได้ครับ ใจเย็นๆ.คนไทยด้วยกันครับ พี่น้องครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ไม่คิดว่า ...

คอมพิวเตอร์จะสามารถทำให้เร้าเตอร์เจ๋ง ถาวรได้นะค่ะ ผิดเพี้นยแค่การ ตั้งค่าแค่นั้นแหละ

หน้าที่ของมันคืดกระจาย ... คอมเป่นแค่ตัวรับสัญญาณ ตั้งให้จูนกันเพื่อผลลัพธ์ที่ดีที่สุดค่ะ

ถ้าจะโทษ เอ็มคิดว่า โทษคนตั้งดีว่าม๊ะ 55555 ตั้งให้มันจูนกานซิค่ะ ตั้งไม่ได้ ก็ใช้งานไม่ได้ดิ

เหมือนตักข้าว ไม่เข้าปากอ่ะ ดันเอาไปยัดลงหู งี้ (ขำๆ นะ)

619
เดอิดาระ

แหม ผมก็ไม่ไช่ว่า เพิ่งเริ่มเล่นนะครับ .. เร้าเตอร์ ผมก็ตั้งให้ลูกค้า มาหลายตัวนะ...ถ้าเป็นคุณนะ เจอ แบบผม ผมว่า คุณ ก็ เขว บ้างแหละ.. เร้าเตอร์ มีอาการ แบบเดียวกัน 3 เครื่องหลัง จาก ต่อแมกได้ซักพัก.. ก่อนหน้านั้น ต่อPCมาเป็นเดิิอน มิเป็นไร .. ก็ อาจจะบังเอินก็ได้...ใครจะรู้

minemind's picture
3876
เห็นบอกว่า

เห็นบอกว่า ยกไปเช็คที่ร้านแล้ว มันก็คงไม่เกี่ยวกับเครื่องละมั้งครับ

619
เดอิดาระ

ผม ก็เอนเอียงไปด้าน เร้าเตอร์มีปัญหามากกว่าแหละครับ อาจจะ ไม่เข้ากะ แมก.. แต่ก็ คาใจ ว่าทำไม อีนอื่นก็เป็นแหละครับ..^_^แฮะๆ

3876
อิงตามเสียงพี่ nickoe

ปัญหา connection timeout เนี่ยส่วนใหญ่จะเป็นกับ mac มากกว่า ทั้งๆที่ router ตัวเดียวกัน แต่ PC หรือ notebook อื่นใช้ได้
แต่ว่าปัญหานี้ไม่ได้แก้ที่ตัว mac นะครับ ต้องแก้ที่ router ผมก็ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง

ขั้นต้นอาจจะลอง
- reset ให้เป็นค่า default จากโรงงานก่อน
- ลอง set SSID ใหม่ และลองเปลี่ยน chanel ดู อาจจะลองไม่ใส่ password (ถ้ากรณีที่ไม่ใส่ password แล้วขึ้น timeout ก็อาจจะแปลได้ว่า router ตัวนั้นอาจจะไม่ support กับ osx) หรือ อาจจะลองเปลี่ยนการเข้ารหัสเป็น WEP ดู
- หรืออาจจะลอง add mac address เข้าไปตรงๆ

ถ้าลองทำมาหมดแล้ว แล้วไม่เกิดผลดีขึ้นเลย ก็ขอไว้อาลัยด้วยคนฮะ
ก็คงต้องลองเปลี่ยน router ดู ถ้าเปลี่ยนละไม่ได้นี่ก็ไม่ทราบแล้วครับ

4320
อ่ะ

edit ที่โพสไว้ตอนแรก
ว่า mac ไม่น่าทำให้ router เสียออกทำไมครับ
ก็เห็นบอกมาแบบนี้ ก็เลยนึกว่าโทษ mac ซะแล้ว

ไม่มีอะไร แค่อยากให้มองอะไรๆให้ตรงชัดเจนดีกว่า

ส่วนเรื่องที่คุณเจอมาสามตัวแล้วน่ะ
ผมจะบอกว่า router ที่แถมมาจาก isp ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศ
นั่นล่ะครับตัวดี ผมไม่ได้บอกนะว่าคุณเจอยี่ห้อนี้
แต่ขนาดยี่ห้อที่ใช้กันขนาดนี้ยังเป้นเลยครับ
มันก็เป็นรุ่นๆไป บางทีก็แล้วแต่ firmware แต่ละตัว
ของ router ด้วย

แนะนำว่า ถ้าเจอปัญหานี้อีก ลองปลด password ออกเลย
เพราะส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาที่ encryption ลองใช้แบบไม่มี password ดู
หรือลองเปลี่ยนเป็น encryption แบบอื่นดู WEP64 ของ router หลายรุ่น
มีปัญหากับ mac ครับ หรือตั้งไว้ให้ตรวจสอบด้วย mac address ไม่ต้องมี password
ส่วนใหญ่แล้วปัญหาแบบนี้จะหายไปครับ

619
เดอิดาระ

อิมม...ถ้า เป็นแบบนี้ .. ก็ OKเลยครับ...เด๋ยวเร้าเตอร์..ผมกลับมาจะลองให้หมด..ได้ผลยังไง ..จะมาแจ้ง อีกทีแล้วกันครับ ...หลายๆท่านเป็นเหมือน..ผมก็ OKครับ...ว่าแต่ แล้วเนื่องโฟลเดอร์ ล๊อกผม ไม่มีใครสนใจเลยหฃอครับ อิอิ ^_^

4320
เรื่อง folder

ผมจนด้วยเกล้าจริงๆครับ
หลายๆคนบอกให้ลบผ่าน command line
เคยลองครั้งนึงกับไฟล์ที่ค้างคาสมัยใช้ windows
ก็ไม่ได้ผล เลยปล่อยมันไว้งั้นแหละ เดี๋ยวว่างๆ format ทีเดียว

3876
เดา

folder ที่ติด protect ลองหา program unlockker มาปลดดู ไม่รู้จะได้มั้ยนะครับ

619
เดอิดาระ

แล้วถ้าเป็นไฟด์ล่ะครับ มันเป็นไฟด์ ไวรัสของวินโดวส์ อ่ารับ พอเอามาต่อ แมก มันจะมองเห็นไฟด์เหล่านี้อ่าครับ แต่มันล๊อคอยู่..ผมปลดออกไม่ได้..ไวรัส ก็ยังอยู่ในเอทานอล อ่าครับ.เด๋ยว จะลองหาโปรแกรมดูครับ..ขอบคุณครับ

10285
ตอบครับ

ตอบ(รอบที่สอง หรือรอบที่สาม...) ครับ

ถ้าเป็นไฟล์ไวรัสที่เกิดจากฝั่งวินโดว์ ต้องกลับไปลบจากฝั่งวินโดว์ครับ

Mixmerize's picture
1480
อ่า

ผมเคยโพสวิธีแก้อยู่ครั้งนึงครับ ที่ไม่ใช่วิธีปลดล็อคปกติ เดี๋ยวถึงที่ทำงานและจะลองหาให้ครับ

1480
เจอแล้วครับ

[Tip] วิธีแก้ปัญหาลบไฟล์ไม่ได้ เนื่องจากไฟล์ล็อค

ลองดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะแก้ได้รึเปล่า(แต่ผมทำได้) เพราะค้นหาวิธีมาจากคนอื่นอีกต่อนึงเหมือนกันครับ มีความสุข

10285
เรื่้อง router

เป็นเรื่อง unpredictable ครับ

ประมาณว่า ไม่สามารถคาดการณ์ได้ล่วงหน้า

ผมเคยทำห้องสมุดชุมชนเล็ก ๆ มีการ setup wifi ฟรีให้บุคคลทั่วไปใช้ ดูเหมือนง่ายครับ แต่... การทำ wifi ให้ 50 คนใช้ได้เหมือน ๆ กันไม่ใช่เรื่องที่น่าสนุกนัก

แรก ๆ ก็ใช้ได้ดี แต่หลัง ๆ ที่ผมเจอคือ ไม่ใช่ทุกเครื่องที่จะเข้าใช้ได้ (ทั้ง PC/Mac) บางเครื่องใช้ win 7 แต่เข้าไม่ได้ เครื่อง win7 อีกเครื่องเข้าได้ เครื่อง mac บางเครื่องเข้าได้ บางเครื่องเข้าไม่ได้ทั้งที่ os ใกล้ ๆ กันหรือรุ่นเดียวกัน

เรื่องนี้เป็นเรื่องไสยศาสตร์ครับ ไม่เกี่ยง mac/pc

1480
อารมณ์

อารมณ์บุญมีแต่กรรมบังอีกแล้วใ่ชมั้ยเนี่ยพี่ก๊อกกี้ หัวเราะร่วน

10285
:D

แม่นก๊าบบบ ~

619
เดอิดาระ

ไช่เลยครับ..ผมก็เป็น ทำเร้าเตอร์ ที่Office บางคนไช้ได้บางคนไช้ไม่ได้ มีหมดทั้ง XP""Vista""Win7...บางคนก็เข้าเนตไม่ได้..อันนี้ผมก็เป็นครับ..(พอเป็นก็โดนเรียก ทุกที.ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง) ...ขอบคุณสำหรับคำตอบ ทุกๆท่านนะครับ... เด๋ยวมจะไปลองแก้ใขดูครับ...ได้ผลยังไง..จะมาแจังนะครับ..ขอบคุณๆ^_^

pippo's picture
2469
ที่ทำงานผมใช้แบบ

Network ด้วยสาย Ethernet (Lan) Cat.6 จำนวนเครื่องเยอะๆ ต้องพึ่ง Gigabit Swtiching Hub แบบ 12-24 พอร์ท เดินสายทั่วทุกมุม อยู่ตรงไหนเสียบสายเล่นได้เลย ไม่เกี่ยง OS ใช้งานได้หมด ไม่มีปัญหาครับ จะวุ่นวายก็ตอนเดินสายเท่านั้นล่ะครับ

4320
ที่จริง

ถ้าไม่เน้นว่าต้องไร้สาย หรือต้องยกไปมาบ่อยๆ
ผมว่าสาย lan นี่เสถียรกว่ามากเลยนะครับ
ไม่มีปัญาอะไรเท่าไร password อะไรก็ไม่ต้อง
เสียบเล่นได้เลย

619
เดอิดาระ

เหอๆ...เอาอย่านั้นเลยหลอครับ.. มันจะไม่เป็นรังนก ในOffice เลยหลอครับ อิอิ.. คือว่า Officeผมไม่กว้างมาน่ะครับ..มีคอมที่ต่อLanอยู่แล้ว 8เครื่องน่ะครับ.ที่ประจำ และบางคน ก็มีคอมมากกว่า1ตัว. นอกนั้น ก็แล้วแต่ ใครจะมา ใครจะไป..ส่วนใหญ่ก็ หิ้ว ของส่วนตัวมาน่ะครับ แล้วก็ นั่งคุยกัน ไม่เป็นที่เท่าไร...ไช้Lanทั้งหมด คงยากแหละครับ..แต่ Lanก็ เร็วกว่า Wifi จริงแหละครับ.. แต่ผมว่า บางครั้ง เราก็อยาก นั่งเล่น นอนเล่น อย่างเป็น อิสระ..แค่ เข้าเวป ออนเอ็ม เฉยๆ.Lanมันอาจจะตอบสนอง เครื่องความอิสระ ตรงนี้ได้ ไม่ดีเท่าไปเลส.อ่าครับ..แฮะๆ^_^

ic's picture
48
ด้วยความเคารพนะครับ

ผมอ่านข้อความของคุณ Hikizumi แล้วอ่านยากมากกกกกกก

619
เดอิดาระ

โทษทีครับ..เครื่องMac ผมคีย์ อังกฤษล้วนน่ะครับ...^_^ปรกติก็ผิดอยู่แล้ว คีย์แบบนี้..เลยผิดเยอะไปใหญ่.. โทษด้วยครับ...แฮะๆ

619
เดอิดาระ

ก็..ไม่ผิดนี่นา สงสัยจะเพ้อเจ้อ เยอะ ......โทษที ผิดไปแล้วครับ อิอิ