Compatibility Mode บน microsoft office:Mac

od2504's picture
1077
/ผมใช้ microsoft office:windows (WordProcessor) และมีไฟล์ *.doc จำนวนมาก
/เมื่อใช้ Mac แล้วก็อยากนำไฟล์เหล่านั้นมาใช้บน microsoft office:mac ด้วย (หลังจากลอง NeoOffice และ OpenOffice และ iWork (Pages) แล้วไม่ค่อยได้ดังใจ)
/อยากใช้ microsoft office:mac (Student&Home Edition) แต่พอ load ไฟล์เดิมมาแล้วมีปัญหาการจัดสระ วรรยุกต์ไม่สวยงาม การตัดคำแย่มาก และมีข้อความ Compatibility Mode หลังชื่อ File เสมอ
/ไม่ทราบว่าปัญหานี้เกิดจาก Compatibility Mode หรือเปล่า และเราสามารถปิดโหมดนี้ได้อย่างไรครับ

nickoe's picture
4320
ไม่เคยใช้ ms office บน mac

ไม่เคยใช้ ms office บน mac เลยครับ เห็นว่าตัดคำได้แย่กว่าสองตัวที่ว่า
มาก่อนอีกครับ นีคือหลายๆคนที่เคยใช้บอกมา

nidku53's picture
88
นี่คือเหตุผลที่ทำให้ต้องลง

นี่คือเหตุผลที่ทำให้ต้องลง Bootcamp บน Macbook ครับ

ที่จริงมันก็ผิดอยู่แล้วที่พยายามจะนำเอกสารที่ทำอยู่ประจำบน PC มาทำต่อบน Mac โดยเฉพาะโปรแกรมชุด Office เนื่องจากทั้งความถนัด ความเร็ว ความเข้ากันได้มันผิดกันมหาศาล

ตอนนี้ผมมีความสุขกับการ Boot เข้า WindowsXP ไปทำงานเอกสารมากกว่า NeoOffice เยอะเลย ( อย่าไปพูดถึง iWork, MS Office for Mac ผมลองมาหมดแล้ว โดยเฉพาะ MSOffice ทั้ง 2004,2008,2011beta ไม่มีตัวไหนที่ไว สะดวก และคุ้นเคยเท่ากับ MSOffice 2003 บน PC เลย )

ikok's picture
10285
ผมไม่ทราบเรื่องนี้เหมือนกันครับ

Compatibility Mode เป็นแค่ตัวแสดงให้เราเห็นว่าเราเปิดไฟล์จาก format เก่า พวก .doc มาทำงานบนโปรแกรมรุ่นใหม่ที่มีไฟล์มาตรฐานเป็น .docx ครับ ซึ่งไม่มีผลในการทำงานอะไรของเรา แค่เป็นตัวแจ้งเท่านั้น ตามที่ผมเข้าใจเป็นแบบนี้ครับ

ส่วนปัญหาการตัดคำนี้ว่ากันยาวมาก เพราะว่า

ภาษาไทยของเราเองยังไม่มีรูปแบบ electronic ที่เป็นกลางจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้จากในประเทศไทย ที่คอยพํฒนาและรักษามาตรฐานการทำงานของ font ไทย ให้ชาวต่างชาติเอาไว้อ้างอิงในการทำโปรแกรมพวก text หรือว่า word processor ไปในทางที่ควรจะเป็นได้ครับ มันเลยออกมาคาบลูกคาบดอก ขาด ๆ เกิน ๆ และแต่ละเวอร์ชั่นก็จะมีการทำงานเกี่ยวกับ font ที่ไม่เหมือนกัน

ไม่นับว่าภาษาไทยมีรูปแบบการตัดคำที่ซับซ้อน เพราะว่าแต่ละคำเราไม่มีเว้นวรรคเหมือนรูปแบบการใช้ภาษาในฝั่งตะวันตก ทำให้ตรงนี้ยากเข้าไปอีกเมื่อเราคาดหวังให้ผู้พัฒนาจากฝั่งตะวันตกทำตรงนี้ให้เราได้

มีเรื่องการตลาดอีก เช่นถ้าทำโปรแกรมใหม่ออกมาแล้วสามารถทำงานร่วมกับโปรแกรมเก่าได้ 100% ถ้าไม่มีอะไรใหม่ที่ดึงดูดใจผู้ใช้มากพอ ก็จะมีคนอัพเกรดน้อยลง ตรงนี้จะทำให้รายได้เค้าหายไปครับ

เท่าที่ผมใช้งานมานะครับ ผมอยากแนะนำวิธีแก้ปัญหาแบบนี้

วิธีแก้ปัญหาระยะสั้น

การจัดการเรื่องระยะของ font บน OS X กับ Windows นั้นไม่เหมือนกัน เราคงคาดหวังให้แม้จะเป็นโปรแกรมเดียวกันของทั้ง 2 ฝั่งทำงานได้เหมือนกันเป๊ะ ๆ เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ค่อนข้างยากครับ

ในเมื่อไม่มีทางหลีกเลี่ยงสี่งที่เราเจอกันอยู่ เรื่องการแสดงผลของโปรแกรมแต่ละเวอร์ชั่นไม่เหมือนกัน เราก็เลยต้องปรับแก้ไฟล์เก่าที่มีอยู่ ตามที่เราพอจะทำได้

ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ หลีกเลี่ยงการเปิดไฟล์ข้ามโปรแกรม หรือข้ามเวอร์ชั่นจะดีที่สุดครับ ที่เหลือก็สร้างไฟล์ใหม่บนโปรแกรมที่ใช้งานอยู่หลัก ๆ ไปเลย

วิธีแก้ปัญหาระยะยาว

ให้เปลี่ยนโปรแกรมที่จะใช้ทำงานเกี่ยวกับ word processor ไปใช้โปรแกรมที่เหมาะสมกับเครื่องและ OS ของเราไปเลยเช่น iWork แล้ว fix เอาไว้แค่ตรงนั้น ผมหมายถึงหลีกเลี่ยงการอัพเกรดโปรแกรมหรือเปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้จะงาน ถ้าเราไม่ได้คาดหวัง function ใหม่ ๆ ที่จะมีออกมาแต่เราไม่ได้ใช้ เพื่อหลีกเลี่ยงความเข้ากันได้และความแตกต่างในเรื่องของการแสดงผลครับ

ผมก็ยังเชื่อว่า แม้แต่ Office for mac รุ่นเก่า ก็ยังสามารถทำงานพิมพ์เอกสารใช้งานทั่วไปได้ค่อนข้างดีมากแล้ว

ถ้าเป็นการใช้งานภายใน ก็บอกทาง IT ว่าไม่จำเป็นต้องอัพเดทโปรแกรมพวก office suit ก็ได้ครับ แต่ถ้ามีการส่งงานไปข้างนอก ก็ให้หาทางส่งเป็น PDF แทนจะแก้ปัญหาการแสดงผลที่ไม่พึงประสงค์ได้ในระดับนึงครับ

1077
1.ขอบพระคุณมากครับ 2.ผมว่ามีห

1.ขอบพระคุณมากครับ
2.ผมว่ามีหลายเรื่องที่หากมองให้ลึกลงไปก็จะพบว่าเป็นปัญหาระดับ infrastructure ของประเทศ (เช่น 3G และที่คุณ iKOK กรุณากล่าวถึง เป็นต้น)
3.จากคำแนะนำของทั้งสองท่าน ทำให้ผมอาจต้องทบทวนการใช้ Bootcamp ที่ผมเคยปฏิเสธมาตลอด
4.ความจริงหากผมใช้ iWork แล้วเริ่มใหม่ และข้อมูลที่เกิดใหม่เหล่านั้นสามารถเข้ากันได้กับทุกคนที่ผมสัมพันธ์ด้วย ทุกอย่างคงจบ แต่เนื่องจากผมมีข้อมูลาก MicrosoftOffice4win อยู่มาก (ที่ต้องอ่้างอิงหรือพัฒนาต่อ) จึงทำให้ไม่สามารถสลัดภาพของ MicrosoftOffice ออกไปได้หมด
5.อย่างไรก็ตามผมก็ยังหวังว่า ผมจะบรรลุจุดประสงค์ที่จะใช้เครื่อง Mac เป็นตัวเชื่อมกับงานของผมให้ได้เต็มประสิทธิภาพ อย่างที่ผมเคยคุ้นเคย
6.ขอบพระคุณมากครับ (หากมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ก็รบกวนด้วยครับ)

MikuruG4's picture
74
เท่าที่ผมใช้นะครับ

Office for mac 2008 ภาษาไทยก็พอไหวครับ ถ้าเอาเอกสารมาจากPCผมแนะนำว่าให้copy font ต่างๆในPCแล้วเอามาใส่ในMACครับ ช่วยในเรื่องตัดคำได้พอสมควร หรืออย่างที่คุณก๊อกบอกก็ดีนะครับ พิมพ์ให้เสร็จร้อยและแปลงเป็นPDF แล้วนำไปปริ้น แก้ได้เยอะจรืงๆครับ ลองดูนะครับ ยิ้มปากกว้าง
โชคดีที่งานผมเป็นภาษาอังกฤษ หัวเราะร่วน ปัญหาตัดคำเลยไม่ค่อยพบบ่อย อีกอย่าง Office 2008ใครว่าช้าล่ะก็...
เค้าไม่เชื่อ เขิน PWB G4 เก่าๆ Ram1GBยังวิ่งดีอยู่เลยน้าาา หรือว่า...

10285
จริง ๆ เรื่องนี้ยาวมากเลยครับ

คิดดูว่าขนาดโปรแกรมจากค่ายเดียวกันบน OS เดียวกันยังทำตรงนี้ได้ไม่ดีเลย

ผมเลิกหวังการทำงานข้าม OS ไปเลยครับ =)

ทางออกเดียวของปัญหานี้คือ ต้องใช้โปรแกรมเดียวกัน บน OS เดียวกัน (เรื่องนี้เป็นกับเกือบทุกโปรแกรมครับ ไม่นับเฉพาะของ MS)

ปัญหานี้คล้าย ๆ กับที่ผมเจอ แต่เป็นการพิมพ์ในเวป ที่ผมเองก็เจอความไม่ compatible กันกับภาษาไทยบนโปรแกรมอื่น ๆ บนเวปอยู่บ่อย ๆ ผมมีวิธีแก้ปัญหาแบบนี้

คือพิมพ์เก็บไว้ใน textedit หรือโปรแกรมอะไรก็ได้ที่ไม่ทำการ markup ตัวหนังสือแบบใน MS Office suit ครับ เพราะเค้าจะทำการใส่คำสั่งพิเศษลงไปในตัวอักษรด้วย ทีนี้ ถ้าเราจะ copy and paste จากใน MS office มาลงในเวปเลยบางที พวกอะไรต่าง ๆ ที่ไม่ต้องการนี้มักจะมาด้วยและจะพาให้จัดหน้าหรือว่าตัวหนังสือทีหลังลำบากกว่าเก่า - -

ผมเลยแยกเนื้อหาเอาไว้ในโปรแกรม textedit แล้วเวลาจะใช้จริงค่อยนำเนื้อหานั้นมาจัดหน้าใหม่อีกที

สรุปว่า ถ้าใช้โปรแกรมคนละเวอร์ชั่นหรือว่าข้าม OS กัน ยังไงเสีย เราก็ต้องมานั่งจัดหน้าใหม่ครับ เลี่ยงลำบาก แห่ะ ๆ 1

1077
ขอบคุณมากครับ

/ทุกข้อความเห็น ไม่เป็นเพียงคำตอบ แต่เป็นกำลังใจให้ผมด้วยครับ
/ขอบคุณอย่างมหาศาลครับ

10285
ยินดีครับ ^^

ยินดีที่เป็นประโยชน์นะครับ มีความสุข

1077
/ผมกำลังชั่งใจเกี่ยวกับ boot

/ผมกำลังชั่งใจเกี่ยวกับ boot camp อยากขอความรู้นิดครับ
/ทราบมาว่า virus อยู่แบบลำบากบนเครื่อง mac นั้นเป็นจริงเพียงใด
/หากใช้ windows OS บน mac แล้วจะทำให้ virus มีอิทธิพลกับ Windows Application อยู่หรือไม่ แล้วจะส่งผลต่อ max OS มากน้อยเพียงใด
/เราสามารถ refresh หน้าจอ (เหมือนการกด F5 บน windows) บนเครื่อง mac ได้อย่างไรครับ

10285
ตอบคำถามนะครับ

ไวรัสไม่ได้อยู่ลำบากบนเครื่องแมคครับ เพียงแต่เค้าอยู่เฉย ๆ เพราะไม่ได้ถูกเขียนหรือว่าออกแบบมาให้ทำงานได้บนระบบ OS X ครับ

สำหรับการใช้งาน bootcamp แล้วลง windows คู่ไปกับ OS X แล้ว ถ้าต้องมีการแลกเปลี่ยนไฟล์ข้ามไปมาระหว่าง OS X- windows หรือการต่ออินเตอร์เน็ทบนฝั่ง windows ก็มีโอกาสติดไวรัสได้เหมือนการทำงานบนเครื่อง windows แท้ ๆ ทั่วไปครับ เรื่องนี้มีมาเรื่อย ๆ ตามเวปบอร์ดแมคทั่วไปของไทย

เรื่อง refresh หน้าจอผมไม่ทราบครับ ตั้งแต่ใช้งานมา ไม่เคย refresh หน้าจอการทำงานปรกติของ OS X เลย อย่างมาก็ relaunch finder ครับ =)

nickoe's picture
4320
เพิ่มเติมครับ

สมมติว่าเรา copy file ที่มันติดไวรัสมาลงใน mac
ไวรัสจะไม่ทำงานครับ แต่ ถ้าเรานำ file นั้นไป copy ไปลง
windows ต่อ ไวรัสจะทำงานครับ

ดังนั้นแม้ไวรัสของฝั่ง win จะไม่สามารถเล่นงาน mac ได้ แต่
mac สามารถเป็นพาหะได้ครับ ดังนั้น
หา antivirus มาลงไว้ก้ไม่เสียหลายครับ แค่คงไม่ต้อง scan กัน
ถี่ยิบเท่า win ครับ น๊านนานนนนนนน ทำทีนึง

ส่วนเรื่อง refresh หน้าจอ ผมคิดว่า relaunch finder มันก็เหมือนกันนะ

MikuruG4's picture
74
ตอนนี้เจอกับปัญหาใหญ่อยู่

ในOffice2008เนี่ย เวลาเปิดงานที่ทำจากMSแล้ว งานExcelที่ได้ทำการจัดฟอร์มตารางเป็นหน้าหลายๆtab
พอมาเปิดแล้วเพี้ยนเรื่องรูปแบบ คืองานมาจริงๆมันควรเต็มหน้ากระดาษ ดันเหลือแค่ครึ่งหน้า เหมือนมันบีบลงครับ
แต่ถ้าทำเองตั้งแต่เริ่มก็ไม่เป็นไร บางทีเรื่องOfficeผมต้องกลับไปทำที่MS ฮ่าๆๆๆ แต่ถ้าWordก็ไม่ค่อยพบปัญหาเท่าไรครับ
แต่งานดันมาแบบExcelซะเยอะ โน้ววววว ตะลึง 3

รู้สึกอยากสอยNetBookของAsusไม่ก็Acerมาทำงานพวกนี้จัง เล็กถูกใจมากกกกก เงินเงินเงิน

Mixmerize's picture
1480
ผมว่า...

เอา Macbook Air เลยดีมั้ยครับ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
เพิ่งเข้ามาอ่านครับ

เพราะดูเนื้อหาแล้ว Compatibility Mode เป็นคำที่ไม่คุ้นหู
และเนื้อหาในกระทู้นี้ค่อนข้างยาว
วันนี้ว่างเป็นพิเศษเลยมานั่งอ่านจนถึงบางอ้อครับ
เคยพิมพ์งานให้แม่บน Mac แต่เอาไป Print บน Windows เหมือนกันครับ
ต้องมาจัดหน้าใหม่อีกรอบ เซ็งอย่างแรงครับ
หลังจากนั้่นเลยแปลงเป็น PDF เอาครับ

ส่วนเรื่องไวรัสนี่ผมว่าไม่ต้องลงแอนตี้หรอก
รักใครชอบใคร ผมว่าเวลาไปเยี่ยมเพื่อนฝั่งWindows
เราก็เหน็บมันไปฝากเค้าบ้าง(ผ่านFlash DriveหรือiPodก็ว่าไป)
เป็นคนไทยต้องจิตใจงามรู้จักแบ่งปัน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
ใจดีแบบนี้..

ระวังเพื่อนเลิกคบนะครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1077
ขอความรู้เรื่องการ sharing file/folder

ผมต่อ NMB กับเครือข่ายภายในของที่ทำงาน (LAN) ซึ่งเต็มไปด้วย win OS มีข้อสงสัย 3 ข้อ ครับ

1.แมคเห็นชาวบ้าน (ที่ share ไว้) อย่างทะลุปรุโปร่ง แต่ชาวบ้านไม่เห็น folder ที่ผม share ไว้ (ทั้งๆ ที่มีแถบสีดำเขียนว่า Shred folder แล้ว) แต่กลับเห็น folder ที่เขียนว่า Drop box ซึ่งก็ทำอะไรไม่ได้กับ folder นี้

2.เดิมผม upload file ผ่าน win OS ขึ้นเครือข่ายของหน่วยงาน (FTP://www. ...) แต่ผมไม่สามารถทำอย่างเดียวกันกับ NewmacBook นี้ได้ (ผมสามารถต่ออินเตอร์เน็ตได้ตามปกติ)

3.บนเครื่อง mac จำเป็นต้อง Defragment หรือไม่

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

10285
ขอตั้งเป็นกระทู้ใหม่นะครับ

ดูจากคำถามแล้วคิดว่าเป็นกระทู้ใหม่เลยน่าจะดีกว่า และตอบไว้ให้แล้วที่นี่ครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/513

skywalker's picture
92
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำงานoffice

เรื่องนี้เป็นเรื่องเดียวที่ผมหนักใจมาก เพราะงานที่ผมทำเป็นงานเอกสารรายงานการวิจัยและ pptใช้สอน ซึ่งไฟล์เอกสารนั้นไม่จบในเครื่องคอมเครื่องเดียว เช่น ผมยกร่างรายงาน เสนอลูกพี่ ลูกพี่แก้ ส่งให้ผมทำต่อ เสร็จผมส่งต่อลูกพี่ปรับ ส่งกลับมาที่ผม เเล้วส่งเลขาทำเล่ม

ดังนั้น ไฟล์เดียวจะมีการเปิดเเละเเก้ไขหลายครั้งสลับไปมา หากผมเปลี่ยนมาใช้ mac แล้วมีปัญหากับการจัดรูปแบบ การตัดคำ การจัดหน้านะ ผมตายเลยเพราะบางทีงานเขียนมันหนาเป็นร้อยๆหน้า เเค่คิดเเล้วเขียนก็จะตายเเล้ว มาเจอปัญหาการจัดหน้าอีก ก็จบเห่

อยากขอคำแนะนำทุกท่านครับว่า ผมจะทำไงดีให้การใช้งานข้ามไปมาระหว่าเครื่อง mac กับเครื่อง pc มันเข้ากันได้ใกล้เคียง 100% ที่สุด ผมคิดเองอย่างงี้นะ
1.เอา font หลักๆที่ใช้บ่อยๆจาก pc มาลงให้มากที่สุด
2.ใช้ office for mac 2008 ขึ้นไปลองก่อนว่าดีไหม
3. ถ้ายังไม่ดี ก็ลง windows XP ผ่าน boot camp แล้วพิมพ์งานใน Ms office 2007

ถ้าผมลองแบบนี้แล้วจะแก้ปัญหาได้ไหมครับ อยากใช้ mac เต็มเก่เเล้วเบื่อเรื่องไวรัสกับwindows จริงๆครับ

ขอบคุณครับ

Sorkz's picture
73
ลงวินโดว์ใน bootcamp

ลง microsoft office, font และโปรแกรมที่ต้องการใช้ให้เรียบร้อย
เข้า OSX
ลง parallel desktop 5 และเรียกวินโดว์จาก bootcamp ขึ้นมา
เลือกโหมด coherence หรือ crystal
จะสามารถเปิดใช้ออฟฟิศของพีซีได้เหมือนโปรแกรมของแมคตัวหนึ่งเลย แก้ปัญหาที่ว่ามาได้ทุกอย่างครับ

gigaray's picture
35
ใช้แบบนี้เหมือนกันครับ

ใช้แบบนี้เหมือนกันครับ