ถามหน่อยค่ะว่าไฟล์isoจะไรท์ลงdvdยังไงอะ

jomyutbell's picture
8
ถามหน่อยค่ะว่าไฟล์isoจะไรท์ลงdvdยังไงอะ
ต้องใช้โปรแกรมอะไรอะค่ะ ใช้โปรแกรมtoast titaniumได้รึป่าวค่ะ
แล้ววิธีการไรทืต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

pippo's picture
2469
ถามกลับครับ

ไฟล์ที่ว่า ถ้า mount ขึ้นมาแล้วเป็นไฟล์อะไรครับ จะได้แนะนำถูกต้อง

8
mountมันคือะไรหรอค่ะ

mountมันคือะไรหรอค่ะ รูปไฟลืมันเป้นเหมือนรูปharddiskอะค่ะ ใช่แบบนี้รึป่าวค่ะ

2469
อ่อ...

คือเรา double click ที่ไฟล์ .iso / .dmg (เรียกไฟล์เหล่านี้ว่า disk image ไฟล์) แล้วมันจะขึ้น icon ที่ desktop เป็นรูปเหมือน harddisk น่ะครับ ข้างในเป็นไฟล์ของอะไร เช่นเป็น DVD หนัง หรือเป็น installer สำหรับติดตังโปรแกรม

8
ออ เป็น หนังค่ะ

ออ เป็น หนังค่ะ

2469
งั้น

ใช้ Toast แล้วเลือกตรง tab ที่ 4 > Copy (1) > Image File (2) > Select ไฟล์ iso ที่ต้องการไรท์ (3) > ใส่แผ่น DVD เลือกเป็น DVD (4) แล้วกดปุ่มแดงๆ ขวาล่าง Record disc (5)

ถ้าไฟล์มีขนาดใหญ่เกินความจุแผ่น DVD ธรรมดา (เป็น DVD9 หรือ Double Layer) โดยที่เราไม่ต้องการไรท์เป็น DVD9 ให้ติ๊กตรง Use Fit-to-DVD video compression ด้วย (6)

เพิ่มเติมใช้ speed การไรท์ให้ต่ำไว้ก่อนนะครับ (4x) เพราะถ้า write speed สูงๆ ไปบางที่เครื่องเล่น DVD ไม่อ่านได้ครับ

8
ขอบคุนนะค่ะ

ขอบคุนนะค่ะ เดี๋ยวจะโหลดททำตามดูนะค่ะ ถ้าไม่ได้ยังไงเดี๋ยวมาถามใหม่นะค่ะ ขอบคุนมากๆๆนะค่ะ

2469
ยินดีครับ

อ้อ! ลืมบอกไปช่วยตั้งกระทู้ถามปัญหาการใช้งานต่างๆ ในห้อง TroubleShoot นะครับ

ลองอ่านจากนี่ดูนะครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/2573

ikok's picture
10285
ขอบคุณครัับ

ขอบคุณคุณ pippo อีกแล้ว มีความสุข ~

ได้คำตอบที่ชัดเจนแบบนี้ก็เอาไว้ในห้อง how to นี้เลยก็ได้ครับ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นต่อไปครับ (ผมจะได้ไม่ต้องย้ายไปมา ยิ้มปากกว้าง)

Epsilon's picture
169
อิอิ

@คุณPippo หล่อเลย หัวเราะร่วน
ขอบคุณครับ