การจัดการกับ User Profile ใน Mac osx

moobinman@hotmail.com's picture
9
สวัสดิ์ดีเพือน ๆ และพี่ ๆ ทุกท่าน

ผมมีปัญหาที่จะมาสอบถามครับ คือ ผมอยากทราบวิธีที่เราจะทำให้ User ที่เรา Login เข้ามาในเครื่อง แล้วให้ มีหน้าตาของ Dock , Background ที่เหมือน กันกับ Profile Admin เครื่อง จะมีวิธีการทำอย่างไรบ้างครับ เนื่องจากเครื่องในที่ผมทำงานจะมี User มาใช้ค่อนข้างเยอะ แต่อยากให้หน้าจอ ที่ user login มีรูปแบบที่เหมือน ๆ กัน

ยกตัวอย่างจากพีซีนะครับ คือถ้าเราต้องการให้มี Background และ Icon ที่เหมือนกับ user admin เราก็เพียงแค่ copy profile ของ admin ไปวางที่ Default User และถ้าหากมี User คนใดมา login เข้าเครื่อง ก็จะมีหน้าจอ Desktop , Icon โปรแกรม เหมือนกับ Profile ของ Admin เลย

ใน mac osx จะมีวิธีจัดการกับ Profile แบบนี้ได้อย่างไรครับ