kindomhar's picture
187
มีวิธีให้ใช้แบตนานๆป่ะครับ หรือ ทรค บางอย่าง ปรับต่างๆ

MAcbook pro 15 ขอบคุณครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ปรับ

?? (แอบคิด ว่า ลดระดับไฟหน้าจอ ปิดทุกอย่างที่ไม่ได้ใช้ค่ะ -_- ใช้แค่โปรแกรมเดียว อิอิ ที่จะใช้จิงๆนะ ห้ามเปิดหลายตัว รับรองนานนนน ปิดไฟคียบอร์ด )

ขำๆยามดึกจ้ะ ^0^ รอคนอื่นมาตอบที่มีสาระดีกว่า เน๊าะ อิอิ

od2504's picture
1077
ดูเหมือนจะเป็นขำๆ

ดูเหมือนจะเป็นขำๆ แต่นั่นเป็นแนวทางแรกที่ควรคำนึงเลยนะครับ แต่เราท่านมักมองข้ามกัน (ต้องเข้าใจจุดประสงค์หลักของการใช้ Multitasking ให้ชัดเจน)

Adariw's picture
269
กระทู้นี้โลด

nickoe's picture
4320
อืม

1.เลือกใช้ desktop display สีดำ ช่วยได้จริงๆนะ เพราะไม่ต้องใช้ไฟหลังจอ มากมันดำๆอยู่แล้ว
2.อย่าเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน
3.wifi หรือ bluetooth อันไหนไม่ได้ใช้ปิดให้หมด
4.ปิดไฟ keyboard
5.ไม่เปิดเพลงฟัง
6.งดเข้าเวบพวกที่มี flash เยอะๆ หรือโหลดโหดๆ
7.ตั้งที่ energy saver ให้เหมาะสมกับการใช้งาน
8.อย่าเปิดหน้าจอสว่างมากเกินความจำเป็น
9.งดอุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหลายทั้งปวง พัดลมใต้ฐานเครื่องก็อย่าไปต่อไว้ครับ

ใช้ไปเถอะครับ อย่าไปอะไรกับการหวังจะให้มันใช้ได้นาน
เปลี่ยนความคิดเป็นว่า จะบริหารยังไงในเวลาที่เหลือให้ได้ปริมาณงานมากที่สุดดีกว่า
(ที่ผมบอกมาด้านบน มันช่วยได้จริงๆนะ แต่มันก็ต้องแลกกับความไม่สะดวกบางอย่าง
ซึ่งบางครั้งมันเป็นไปไม่ได้)

kindomhar's picture
187
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

Epsilon's picture
169
มีให้ใช้ก็ใช้เข้าไป

แหะๆ มีให้ใช้ก็ใช้ไปให้คุ้มครับ
ยกเว้นนอกสถานที่ ก็เหมือนพี่ๆ คับ อันไหนไม่จำเป็นก็ ปิดมันซะ

ส่วนวิธีประหยัดสุดครับ >>> ปิดเครื่อง เย้!!