ถามเกี่ยวกับการนำเพลงใส่ iTune และการ Download ต่างๆครับ

pangpotter's picture
29
คือว่า ผมสงสัยว่า ใน mac อะครับ

1.เวลาเราจะเอาเพลงใส่ใน iTune เราจำเป็นต้องสร้าง Folder ขึ้นมาเพื่อเก็บเพลงทั้งหมดไว้
แล้วค่อยลากเพลงจาก Folder นั้นไปใส่ใน iTune ต่อไปใช่มั้ยครับ ??
เพราะว่าผมไม่แน่ใจว่ามันเหมือนใน windows รึเปล่า
ที่เราต้องห้ามย้าย Folder ต้นทางไปที่อื่นหรือลบทิ้ง ไม่งั้นเพลงใน iTune ก็จะหาเพลงไม่เจอด้วย ? ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

2.อีกอย่างนึง คือว่าผมอยากทราบว่า เวลาเราโหลดไฟล์ต่างๆจากเน็ตมา ไม่ว่าจะเป็นเพลง รูป หนัง
เราต้องเอาไฟล์นั้นไปเก็บไว้ใน Apple > Movie,music,picture,... ตามลำดับใช่มั้ยครับ ?

มือใหม่ยังไม่ค่อยคุ้นกับระบบเท่าไหร่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ อย่าพึ่งรำคาญกันน้าาาา มีความสุข

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.ไม่ต้องสร้างเองครับ เมื่อนำเพลงลง iTunes หรือ import เข้าไปมันจะสร้างให้เองครับ
แล้วก็จะเก็บไฟล์อยู่ในนั้น ซึ่งสามารถกำหนดเองได้ที่ preferences จะให้ไปอยู่ที่ ext hdd
ก็ได้ครับ
2.ไม่ใช่ให้ใส่เองนะครับ แต่ว่าให้ import ผ่านทางโปรแกรมนั้นๆเองครับแล้วทางโปรแกรมที่ใช้
จะเป็นคนกำหนดเองว่า folder นั้นจะอยู่ที่ไหน อาจจะอยู่ใน music, movie, picture หรือไม่ก็ได้ครับ
แต่ถ้าจะเอาไปเก็บไว้เฉยๆโดยยังไม่ได้ใช้งานกับโปรแกรมใด จะแยกไว้แบบนี้ก็ทำได้ครับ

pangpotter's picture
29
กระจ่างเลยครับ

ขอบคุณมากนะครับผม happy new Year kub มีความสุข